เรียนภาษาจบมาทำงานอะไร

คำถามที่จขกท.มักจะถูกถามหลังจากที่บอกไปว่าจะเรียนต่อด้านไหน
ก็คือ เรียนภาษาจบมาทำงานอะไร... ไม่มีงานรองรับ หางานยาก คิดใหม่เถอะ

แม่จขกท.มักจะพูดและเล่าให้ฟังอยู่เสมอ ว่าคนที่จบด้านวิทย์ คณิต หรือครู
อย่างน้อยเขาก็มีงานรองรับ เงินเดือนดี สบาย ยิ่งมียศยิ่งเป็นเกียรติต่อครอบครัว

ล่าสุดก็เพิ่งโดนแม่ดูถูกมาค่ะ อิไต อิไตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตตต

ก็จากที่โดนดูถูกและจากที่โดนถามอย่างนั้นตลอด
ก็เลยอยากทราบความคิด มุมมองและประสบการณ์ของคนอื่น ๆ
ทั้งจากรุ่นพี่ที่จบด้านภาษาและด้านอื่น ๆ มา
ว่าประสบการณ์ของแต่ละคนเป็นยังไง จบมาได้งานเลยไหม
หรือต้องดิ้นรนนั่งหาอยู่หลายเดือน
แล้วได้งานตรงกับสายงานหรือเปล่า ฯลฯ

ขอบคุณไว้ล่วงหน้าสำหรับทุกคนที่เข้ามาตอบนะคะ อมยิ้ม17

ปล. ไม่รู้จะแท็กอะไรดี แต่แท็กมนุษย์เงินเดือนด้วยเพราะอยากให้มนุษย์เงินเดือนเข้ามาตอบว่าที่มนุษย์เงินเดือนในอนาคตค่ะ 55555
ว่าประสบการณ์ชีวิตตอนเรียนจบเป็นยังไง (ถ้าคนที่จบด้านภาษามาตอบจะยิ่งดีมาก ๆ ค่ะ)
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่