ขอคำแนะนำ เปลี่ยนยางรถ 185/60R15-84H

กระทู้คำถาม
ตอนนี้ใช้รถมือสองค่ะ ปี 2012 ไมล์อยู่ที่ 65,000 กิโลเมตร เมื่อวานนี้รถเหยียบหินก้อนใหญ่ยางทะลุ เลยต้องเปลี่ยนยางใหม่
ตอนที่ไปที่ร้าน ขนาดยางที่ใช้ 185/60R15-84H ช่างมีให้เลือก 2 ยี่ห้อค่ะ
1. Kumho KH17 ของเกาหลี
2. Michelin (จำรุ่นไม่ได้ค่ะ แต่เช็คจากเน็ตแล้วน่าจะเป็น Energy Saver )

ซึ่งราคาทั้งสองยี่ห้อนี้ไม่ต่างกันมาก เพราะมิชลินมีโปรโมชั่นราคาแพงกว่าของ Kumho แค่ไม่กี่สิบบาท
อยากขอคำแนะนำค่ะ ทีแรกจะเปลี่ยนแค่คู่เดียว คือคู่หน้า (เส้นที่แตกคือขวาหน้า) เพราะรถขับเคลื่อนล้อหน้า  ยางคู่หน้าดอกยางหายไปเยอะจนถึงสะพานยางแล้วค่ะ แต่คู่หลังยังพอมีดอกยางอยู่ แต่แฟนบอกว่าให้เปลี่ยนทั้งสี่เส้นเลยจะดีกว่า เพราะเท่าที่สังเกตดูวันที่ที่แก้มยางอันเก่า เหมือนเจ้าของเก่ายังไม่ได้เปลี่ยนยางเลย อีกทั้งเวลาขับเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมรถก็บอกว่ารถเรามีเสียงของยางคู่หลังดังมากเวลาวิ่ง (ขับประมาณ 60 km/hr ก็เริ่มได้ยิน)

เพื่อนเชียร์มิชลินค่ะ เขาบอกว่านิ่ม ขนาด Mercedez Benz ยังใช้ยี่ห้อนี้ แต่ก็ลังเลใจเพราะเท่าที่อ่านรีวิวในเน็ต Michelin รุ่นนี้จะเสียงดัง
สิ่งที่ต้องการคือ

1. ขับนุ่ม
2. เสียงเงียบ
3. เกาะถนนดี ทรงตัวดี

เรื่องงบประมาณไม่มีปัญหาค่ะ

ช่วยแนะนำทีค่ะ พรุ่งนี้จะนัดที่ร้านว่าจะเข้าไปเปลี่ยนยางแล้วค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่