ขอวิธีลง Rom 4.4 KitKat ของ Galaxy Grand Duos I9082L หน่อยครับ

ตามหัวข้อนะ

พอดีพึ่ง ซื้อ Grand I9082L <ร้องไห้L) ถอยมือสองมา 4000 กว่าบาท ขอถามคุ้มมั้ย <ร้องไห้นอกเรื่องนิด)

คือประเด่น อยากได้วิธีลง Rom เจ้าแกรนตัวนี้หน่อย เป็น i9082L อยากได้รอมใหม่สุดที่ฮิตๆ (KitKat 4.4) กันตอนนี้ แต่แกรนตัวนี้มันไปได้แค่ 4.2.2
คือเราเคยเห็นเพื่อนลงแล้ว แต่มันติดปัญหาที่ว่า ใช้ได้ซิมเดียว สกรีนช็อตไม่ได้ เล่นคลิปวีดีโอสะดุด ค้นหา Google พิมพ์ผิดแล้วกดลบพยัญชนะได้แค่ 2 3 ตัวเท่านั้น กล้องเสื่อมมากขึ้นและย้ายแอพจากเครื่องไป SD Card ไม่ได้ สำคัญเลยเพราะตัวเครื่องความจุแค่ 4GB ระบบกินไป 4GB จาก 8GB

เลยอยากถามคนที่เคยทำหรือใช้อยู่ อยากได้รอมที่สมบรูณ์ แบบไม่มีปัญหาอะไรแบบนี้เลยมีมั้ย ขอวิธีที่เป็นภาษาไทยเข้าใจง่ายด้วยนะครับ
เห็นว่า รอมตัวนี้ใช้ดี รันแอพไว เครื่องเร็ว ยังไงก็ขอแบบละเอียด อีกอย่างเครื่องยังไม่ได้ Root นะขอวิธี Root แกรนตัวนี้ด้วย

ขอบคุณมาก

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
อันนี้สมบูรณ์สุดครับ http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2563557
ตอนนี้ทำ 5.0แล้วถึงยังเป็น alpha แต่นิ่งใช้ได้เลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่