GAT เชื่อมโยงสามารถนำไปใช้อะไรได้บ้าง และในต่างประเทศมีการสอบที่คล้ายๆ กันหรือไม่ครับ

สวัสดีครับ

ผมมีข้อสงสัยเล็กน้อยเก่ยวกับ GAT เชื่อมโยง เท่าที่ทราบมาคือเป็นส่วนที่ง่ายและผู้สอบมักจะได้คะแนนส่วนนี้เยอะ แต่ด้วยความสงสัยว่า GAT เชื่อมโยงมันเอาไปปรับใช้อะไรได้ และในต่างประเทศมีข้อสอบแนวๆ นี้หรือไม่ครับ

ผมลองหาคำตอบของคำถามนี้ในกูเกิ้ล แล้วไปเจอบทความในเว็บเด็กดี แต่ผมก็ยังรู้สึกว่ามันไม่ใช่...

(ภาพมาจากบทความ "เทคนิคเด็ด!! ทำยังไงให้ GAT เชื่อมโยงเต็ม 150 แต้ม" จากเว็บ Dek-D เขียนบทความโดย @พี่แป้ง)

จบจากการอ่านบทความนั้น ทำให้ผมตั้งคำถามเพิ่มขึ้นว่า นี่เป็นการสอบไร้สาระรึเปล่าครับ (ถ้ามองแค่ส่วนของเชื่อมโยงนะครับ ไม่รวมถึงส่วนอังกฤษ)
ผมไม่อยากสรุปอะไรมากเกี่ยวกับหัวข้อนี้เหมือนกัน... อยากฟังความเห็นคนอื่นมากกว่า ทั้งที่เคยสอบและไม่เคยสอบครับ

แต่ส่วนตัวผมไม่ได้ผ่านระบบสอบกลางแบบนี้ครับ จึงไม่เคยติวเชื่อมโยงอะไรพวกนี้เลย พอเจอข้อสอบเชื่อมโยงปุ๊ปก็รู้สึกว่าทำไม่เป็น อ่านเข้าใจมั๊ย ก็เข้าใจในบทความนะ แต่งงกับวิธีตอบคำถามมากกว่าครับ

ทีนี้เนี่ย การจะทำ GAT เชื่อมโยงได้ ผู้สอบจำเป็นต้องติวก่อนไปสอบใช่มั๊ยครับ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่