อาการอย่างนี้เรียกว่าอะไรครับ

ปกติเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วบ้าง ช้าบ้างแล้วแต่อารมณ์

วันนี้วิ่งมาประมาณ 120-130 แล้วเป็นถนนลาดยาง + กับไม่ชินเส้นทาง

ช่วงจะเข้าโค้งก็ชะลอลงมาเหลือประมาณ 110 ได้ไม่แน่ใจเรื่องความเร็วเท่าไหร่ แต่คือโค้งถือว่าลึกพอสมควร

(ลึกในความหมายเราคือหมายถึงว่าโค้งเกือบจะหักศอก)

แล้วตอนเข้าโค้งเหมือนรถมันหน้าดื้อ เหมือนมันจะไม่เข้าโค้งให้ ทีนี้เลยแตะเบรคนิดนึง แล้วหักพวงมาลัยเพิ่ม

(โค้งไปทางขวา หักขวาเพิ่ม) แล้วทีนี้เหมือนรถมันจะจิกโค้งแบบ จิกไปเลยอะ เราตกใจเลยผ่อนคันเร่งแล้วหักพวงมาลัยคืนมานิดนึง

แล้วรถมันสะบัด ไปด้านซ้ายหน่อยนึง แต่คือตอนนั้นเอาจริงๆ จำไม่ได้ทั้งหมด แต่อยากทราบว่า ถ้าอาการคร่าวๆประมาณนี้เขาเรียกว่าอะไรครับ

ใช่ Oversteer - Understeer หรือเปล่าครับ อ่านแล้วยังงงๆอยู่

เป็นรถขับหน้านะครับ

แล้วรถฐานล้อกว้าง - สั้น มีผลกับอาการนี้ไหมครับ เพราะหลังจากเหตุการณ์นี้ยังคิดอยู่ว่าถ้าขับรถเครื่อง 1500

จะเป็นอาการหนักกว่านี้หรือเปล่าไหมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่