อยากจะขอความรู้เรื่องการใช้ชีวิตอาหารการกินสำหรับคนที่ป่วยเป็นโรคมะเร็งตับอะครับ

พ่อแฟนผมเขามีอาการปวดท้องและวันนี้เขาได้ไปเอ็กซเรย์มาปรากฏว่าตับโตกว่าปกติหมอวินิจฉัยว่าน่าจะเป็นมะเร็งอะครับแต่ยังไม่แน่ชัดว่าเป็นมะเร็งอะไรระยะไหนแต่หมอบอกว่าน่าจะเป็นมะเร็งตับตอนนี้กำลังรอส่งตัวไปยังโรงพยาบาลใหญ่ครับคือผมอยากทราบเรื่องอาหารการกินของผู้ป่วยในโรคนี้ผมเคยได้ยินเรื่องอาหารชีวจิตมาแต่ผมก็ไม่มีความรู้เลยอยากจะมาถามพี่ๆน้าๆอะครับว่าผู้ป่วยควรกินอันไหนได้อันไหนไม่ได้และควรหลีกเลี้ยงอะไรบ้างและการดูแลตัวเองควรดูแลแบบไหน (ปกติพ่อแฟนผมเขาก็ไม่กินเหล้าสูบบุหรี่อยู่แล้วครับแล้วก็ไม่แสดงถึงอาการเครียดออกมาเลย) แล้วอันสุดท้ายที่เคยได้ยินมาว่าป่วยเป็นมะเร็งห้ามกินแบรนด์หรอครับ จริงหรือไม่ครับ

ขอรบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะครับ  อมยิ้ม01

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่