การแต่งงานโดยที่ผู้ใหญ่ไม่ยอมรับเลย (คนละศาสนา)

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ คือก็ไม่รู้ว่า เลือกห้องถูกไหม เริ่มเลยนะค่ะ
เรามีแฟน คบกันมา ก็ 4ปีละค่ะ และตกลงว่าจะแต่งงานกัน ปีหน้า ดูเหมือนทุกอย่าจะโอเค แต่ปัญหาใหญ่มีอยู่ว่า

ผู้ใหญ่ แฟนไม่ยอมรับเรา เนื่องจากเราเป็น คนพุทธ พ่อ แม่ ครอบครัวฝ่ายชายไม่ยอมรับเลย บ้านฝ่ายชายไม่รู้ด้วยซ้ำ ว่าเรายังคบกันอยู่เพราะทางฝ่ายชายให้เราเลิกกัน คือทางบ้านเค้าบอกว่าเราเป็นคนไม่ดี เหตุผลคือ เราคือคนพุทธ เราก็ไม่รู้จะทำยังไง แต่เราคุยกับแฟนว่ายังไงเราก็ต้องแต่ง เพราะเรามีพ่อมีแม่ (ลืมบอกไปเราอยู่ด้วยกันนะค่ะ) เราบอกว่า ยังไงเราก็ต้องแต่งให้ที่บ้าน เค้าก็ตกลง แต่จะไม่มีญาติทางฝ่ายเค้ามาเลยสักคน เราก้อสงสารเค้านะแต่งงานทั้งที ไม่มีพ่อแม่ ว่ามันแปลกๆไหมค่ะ ถ้าจะแต่งแต่ไม่มีญาติฝายชายเลย

พูดต่อไปถึงเรื่องมีลูก เค้าถามว่าถ้ามีลูก จะให้ลูกนับถือศาสนาไหน เราเลยบอกไปถ้าที่บ้านเค้ายอมรับเราให้เป็นมุสลิม แต่ถ้าที่บ้านเค้าไม่ยอม คงต้องเป็นพุทธ เค้าเลยไปถามแม่เค้า แม่เค้าตอบมาว่า รับแต่ลูก แต่ลูก ต้องตัดขาดกับเรา คือไม่ให้ลูกเรารู้ว่าเราเป็นแม่ คือเราฟังแล้วเราก็อึ้งๆนิดๆ จะให้เลิกก็ไม่ได้ เพราะแฟนเราเค้าดี ไม่มีปัญหานะค่ะ เค้ามีเหตุผลและยอมเราุกอย่าง อยากถามว่าใครเคยมีปัญหานี้ไหม และ ทำยังไงดี มืด 8 ด้าน!!!
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่