ห้ามถ่ายภาพขณะเครื่องบิน ขึ้น-ลง แต่....

ห้ามถ่ายภาพขณะเครื่องบิน ขึ้น-ลง แต่ทำไมพนักงานกลับถ่ายมาโชว์เองเลย

จากกระทู้นี้ครับ
http://pantip.com/topic/30931161

ผมเลยสับสน ว่าเข้าห้ามถ่ายเพราะอะไร???
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 32
คนไม่รู้ย่อมไม่ผิด
จริงๆจะปล่อยผ่านก็จะดราม่ากันต่อไป
งั้นขออธิบายคร่าวๆตามที่ถูกต้องแล้วกันครับ
ความรู้จากครูกัปตันที่ผมชื่นชมมากท่านหนึ่งได้กล่าวไว้
เกี่ยวกับการถ่ายภาพบนเครื่องบิน

1.พรบ.การเดินอากาศไทย มีข้อกำหนดไว้ว่าห้ามถ่ายภาพทุกชนิดเว้นแต่ได้รับอนุญาติจากเจ้าหน้าที่เท่านั้น ในที่นี้คือ กัปตัน คนเดียว แล้วก็มีการพูดคุยกันแล้วเรื่องควรมิควรถ่ายภาพในเครื่องบิน กัปตันและนักบินหรือจนท.ท่านวิเคราะห์ถึงความเสี่ยงแล้วว่าทำได้จึงถ่ายภาพเหล่านั้น(ผมก็เห็นว่าดีนะ เป็นวิทยาทาน หลายๆ คนก็อยากเห็นการทำงานในห้องนั้น)

2.ในบางน่านฟ้าห้ามเป็นเด็ดขาดเรื่องห้ามบันทึกภาพขณะทำการบิน เช่น จีน เป็นต้น

3.ภาพที่เห็นๆ เกิดจาก นักบินผู้ซึ่งมิได้ปฏิบัติหน้าที่ควบคุมการบิน และในบางครั้งก็เก็บภาพด้วยกล้อง vdo แบบมีขายึด (Action Cam) โดยเทคโนโลยีปัจจุบันดีและปลอดภัยมากพอ ไม่รบกวนประสิทธิภาพในการบินของนักบินท่านแน่ๆครับ
ท่านบิน ท่านทราบดี อะไรเสี่ยง อะไรไม่เสี่ยง

4.ในกรณีห้ามผู้โดยสารถ่ายขณะขึ้น-ลง เพื่อให้ ผู้โดยสารพร้อมหากเกิดเหตุฉุกเฉินจะได้ปฏิบัติตามคำแนะนำได้ ส่วนตัวของ จนท.เองในมุมมองผมท่านทราบและมีวิธีจัดการตัวเองหากเกิดเหตุ เพราะท่านใช้เวลาส่วนใหญ่ของชีวิตในเครื่องบิน ถ้าสมมุติขณะถ่ายๆอยู่แล้วเกิดเหตุในห้องนักบินคงจะทราบปัญหาก่อนแน่ๆ ท่านคงแก้ไขและปฏิบัติตัวได้ทันแน่ๆ

ดังนั้นปฏิบัติตามคำแนะนำของเจ้าหน้าที่เป็นดีที่สุดครับ
ถ่ายได้ก็ดีไป แต่อย่าไปรบกวน ผดส. ท่านอื่น
ถ่ายไม่ได้ก็เก็บกล้องซะ จะได้ไม่ลำบากใจ จนท. เขา
คนหมู่มากต้องควบคุมโดยอยู่ภายใต้กฏ
เพื่อความปลอดภัยของตัวท่านเองนะครับ
ความคิดเห็นที่ 47
กลับถึงบ้าน เริ่มออนไลน์ เปิดขึ้นมาเจอกระทู้นี้...ร้อง...”อั๊ยย่ะ !!!”
.
อุตสาห์กระซิบบอกไว้ตั้งแต่กระทู้ต้นเรื่องแล้วว่า...
“เห็นรูปแล้วอุ๊บอิ๊บไว้ อย่ากระโต๊กกระต๊ากไป เดี๋ยวแอร์จะเข้ามาว่า”
.
.
เล่นออกสื่อปานนี้...สงสัยจะโดนคุมตั้งแต่เทคออฟยันแลนด์ดิ้งเลย
อดกัน...พวกเรา...หือๆๆ
ความคิดเห็นที่ 8
มีกุมมือกันด้วยในห้องเครื่อง เพี้ยนติ่ง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่