ขอคำปรึกษา !! อายุ 38 แล้วครับ แต่สนใจอยากไปทดลองเรียนภาษาจีนที่เมืองกวางโจว ประเทศจีน

ตอนนี้ผมอายุ 38 ปีแล้วครับ มีความสนใจอยากจะไปเรียนภาษีจีน (ทดลองเรียนระยะสั้นก่อน ถ้าได้ผลดี อาจจะขอเรียนต่อ) ที่เมืองกวางโจว ประเทศจีน
อายุขนาดนี้แล้ว ไม่รู้ว่าจะยังรับคนอายุขนาดนี้อยู่ไม๊?
คือต้องการรื้อฟืนภาษาจีนทีไม่ได้ใช้มา 26 ปี ตอนนี้พอฟังคำง่ายๆที่แบบค่อยๆพูดได้บ้าง ผมเรียนทั้งจีนกลาง และจีนแต้จิ๋ว
แต่อ่านและเขียนไม่ได้เลย ลืมหมดแล้ว ... และจุดประสงค์หลักคือต้องการหาลู่ทางธุรกิจ จึงตัดสินใจเลือกเมืองนี้
ผมอ่านกระทู้ของหลายๆคนที่มาโพส ก็เลยสนใจอยากไปบ้าง

ผมเลยเรียนอยู่โรงเรียนประถมที่มีการสอนภาษาจีน ใน จ.ชลบุรี เรียนตั้งแต่ ป.1-ป.6
เรียนแบบอยู่ในโรงเรียนต้องพูดแต่ภาษาจีนเท่านั้น
ตอนนั้นบอกตามตรงว่า พ่อผมส่งไปเรียนทำไม? พอจบออกมาก็ต่อ โรงเรียนมัธยมทั่วไป ...ผมไม่ได้ใช้ภาษาเลย
เวลาพ่อผม (เตี่ย)พูดภาษีจีนมา ผมพูดไทยกลับ ...เคยโดนบ่น(ด่า) ส่งให้เรียนเพื่อมาคุยกะพ่อ ดันไม่ยอมใช้
จนปัจจุบัน มานั่งนึกเสียดายโอกาสที่ร่ำเรียนมา เสียดายคุณค่าของภาษา เสียดายความหวังดีของคุณพ่อ (ท่านเสียไป 10 กว่าปีละ).........

รายละเอียดเบื้องต้น
-    อายุ 38 ปี มีครอบครัวและลูก 3 คน (คนโต 5 ขวบ, คนกลาง 3 ขวบ, คนเล็ก 1 ขวบ)
-    มีธุรกิจส่วนตัว เกี่ยวกับ จำหน่ายสินค้าให้โรงงานอุตสาหกรรม
-    ไม่ได้ประสบปัญหาทางธุรกิจ แต่ต้องการมองหาธุรกิจอีกกลุ่มลูกค้า ที่ไม่ใช่โรงงานอุตสาหกรรม
(การขายของให้โรงงาน ต้องปล่อยเครดิต)
-    ธุรกิจที่ทำก็ไปได้เรื่อยๆ ทำเองกับแฟน รายได้ก็พอเลี้ยงครอบครัวได้ แต่อยากหาโอกาสมากขึ้น
-    เคยไปติดต่อโรงงานสั่งซื้อสินค้าที่ประเทศจีน เมือง Ningbo ตอนปี 2555 โดยให้น้องสาวเป็นล่าม ใช้ภาษาอังกฤษคุยกัน
(แต่การอาศัยคนอื่น บอกตามตรงว่า มันอึดอัด อยากคุยเองมากกว่า ) เดี๋ยวจะเฉลยให้ครับว่าทุกวันนี้ผมสั่งสินค้าจากจีน และเยอรมันนี ได้อย่างไร
จุดประสงค์
-    ต้องการฟื้นภาษาจีน
-    ต้องการมองหาลู่ทางธุรกิจ (อันนี้แหละจุดประสงค์หลัก)
-    ต้องการหาประสบการณ์และลู่ทาง ก่อนที่อายุจะมากไปกว่านี้  และลูกๆก็ยังเล็กอยู่

ขอคำชี้แนะด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่