ดูยังไงว่าเป็น เลนส์ wide fit tele macro

ยืมLoginของเพื่อนมาถามหน่อยนะครับ

คือไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเลนส์อ่านะครับ คือเวลาดูเลนส์เนี่ยเราจะรู้ได้ไงว่า เป็น tele หรือเป็น บลาๆๆๆ อะไร

ถ้าอย่าง 70-200 ก้จะพอรุว่าเป็น tele แต่เรามีต่อท้ายว่า macro แบบเนี่ยครับ ผมก้เลย งงๆ

แล้วเรื่อง lens wide อ่าครับ ตามที่ผมเข้าใจคือ ผมจะยึด 18 เป็น ระยะปกติ เพราะเลนส์พื้นฐานมันคือ 18-35 -_______-
แล้วถ้ามันต่ำกว่า 18 ผมถือว่า wideหมด -___- ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ แล้วถ้าผมเปรียบเทียบ wide10-20 กับ kit 18-35 สมมติผมถ่ายที่ระยะ 17 ภาพจาก wide และkitมันจะเหมือนกันรึเปล่าครับ หรือว่าจาก wide ภาพจะโค้งกว่า
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่