7 นิสัย "......" ของเจ้านาย ที่ลูกน้องต้องร้องหยี๋!!!

อันว่าเจ้านายแบ่งออกเป็น 2 ประเภทใหญ่ๆๆๆ    คือ
1) Boss  หรือ เจ้านาย    คือ คนที่ใกล้ชิดลูกน้องที่สุด  เป็นผู้บังคับบัญชาในสายงาน  เช่น หัวหน้าฝ่าย  หัวหน้าแผนก  หัวหน้าสาขา ฯลฯ  (ในตำแหน่งนี้ลูกน้องอย่างเราๆ สามารถทดแทนได้ หักขาเก้าอี้กันได้ เพราะการศึกษา อายุ หรือประสบการณ์การทำงานจะไม่แตกต่างกันมาก)  

2) Bigboss  หรือ นายใหญ่  คือ คนที่เป็นผู้บริหารระดับสูงขององค์กรนั้น  นายใหญ่จะเก่งจริง ดีจริง แต่ไม่ค่อยได้คลุกคลีกับระดับผู้ปฏิบัติงานมากนัก

ในส่วนนี้จะขอพูดถึง Boss  เท่านั้น  เพราะนิสัยของเจ้านายที่ ลูกน้องมักร้อง "หยี๋" กับแทบทุกคนนั้น มีเฉพาะใน คนระดับ Boss   ตามนี้

1. นายช่างละเอียด.......
    ทำอะไรทุกอย่าง  นิดๆ หน่อยๆ  แก้ดะ  แก้สะ.... กระดาษหมดไปเป็นลีม....   เอ่อเจ้านายค่ะเรื่องบางเรื่อง ก็ไม่ต้องแก้ก็ได้มั๊งคะ

2. นายช่างถูกเสมอ.......
    ต่อให้เรามีหลักฐาน.......   นั่งยัน  นอนยัน  นายก็ไม่ผิด!!!
    เพราะกฎของสำนักงานคือ  กฎ ข้อที่ 1  เจ้านายไม่ผิด
                                        กฎ ข้อที่ 2  ถ้าเจ้านายผิดให้กลับไปดูกฎข้อที่ 1

3.  นายช่างเหนียวแน่นหนึบ!!!
     สุดยอดของความเหนียว อยู่ที่เจ้านาย....  ขนมปีใหม่ที่เอามาแจก....  หมดอายุในวันนั้นพอดี  เลี้ยงปีใหม่  เลี้ยงสำนักงาน เลี้ยงส่ง  เลี้ยง... บลาๆๆๆ  ใช้เงินสำนักงาน....  แต่พอลูกน้องถูกหวย  รู้ทันที....  "เลี้ยงพี่ด้วยนร้าาาาาา"
เอ่อ.......

4. นายช่างโยน....
    ไอ้เรื่องผิดพลาด  ข้อผิดพลาดทั้งหลาย....  โยนให้ลูกน้องตลอดๆๆๆๆๆ  นี่ถ้าทำผิดแล้วมีประหารชีวิตเหมือนสมัยดึกดำบรรพ์ ลูกน้อง 9 ชีวิตก็ยังไม่เหลือให้ประหารจร้าาาา

5. นายช่างอ่อน....
    เจ้านาย  บางประเภท ไม่ได้เลื่อนตำแหน่งขึ้นมาเป็น Boss เพราะความสามารถ  แต่เพราะคุณเธอ จบสูงกว่า........  อายุแก่กว่า.....  หรือสนิทกับ "นายใหญ่"  มากกว่า....   ก็เลยได้เลื่อนตำเแหน่งมาเป็น Boss  
      พอได้เป็น Boss คุณเธอเหล่านี้ก็จะกลายเป็น "นายช่างอ่อน"  อ่อนหัดเรื่องการบริหาร มั๊กๆๆๆๆ ยืนยันว่า "โค-ตะ-ระ" ๆ  
      วันดีคืนดี  ก็สั่งให้จัดโต๊ะ  จัดห้องใหม่
      เรื่องงานไม่สน  แต่เรื่อง Big Cleaning day .........  เรื่องกิน  เรื่องเที่ยว  ออกนอกเรื่องนี่....  เก่งที่ซู้ดดดดดดดด

6. นายช่างกั๊ก....
    ความรู้...   การแก้ปัญหา....  หรืออะไรดีๆ   อะไรใหม่ๆ  "กั๊ก" ไม่ยอมบอกลูกน้องตาดำๆ ตลอด........

7.  นายช่างงาน....
     นาย  ประเภทนี้....  ห่วงงานมากกว่า "ชีวิตของลูกน้อง"  
     เอ่อ...  แค่อยากจะบอกว่า..... "ถ้าใส่ใจลูกน้อง  หรือมีน้ำใจให้กันสักนิด  ลูกน้องจะรักนายมากๆๆๆ คะ"

และสุดท้ายนี้........
ฝากถึงเจ้านายทุกคนค่ะ

ป.ล. เรียนทุกท่าน   ทุกข้อที่กล่าวมา เป็นประสบการณ์ ที่เคยทำงานกับเจ้านายหลายๆ คน  หลายองค์กรค่ะ  ก็เลยเอามากลั่นกรอง แบ่งปันกันค่ะ
https://www.facebook.com/pages/Office-%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%B2/272092642980798
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่