ถึงเวลาหรือยังที่ประเทศไทยจะมี ส.ส. อายุ 18 หรือ 20 ปี ขึ้นไป ??!!!

ตามหัวข้อข้างบนเลยครับ เหตุผลที่ผมตั้งกระทู้นี้ เพื่อต้องการความคิดเห็นที่ของพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ลุง ป้า น้า อา ทุกๆ ท่าน เพราะผมมองว่าปัจจุบันปัฐหาที่เกิดขึ้นอยู่ในการเมืองไทยส่วนหนึ่งมาจากคนรุ่นเก่าที่ถือเอาอคติอยู่เหนือการทำประโยชน์ให้พี่น้องประชาชน มุ่งหวังแต่เพียงเพื่อผลประโยชน์ส่วนตนไม่สนว่าประชาชนจะได้อะไรหรือประเทศชาติจะมีการพัฒนาไปแค่ไหน ซึ่งตรงนี้สำคัญ ถ้าเกิดว่าให้เยาวชนใสซื่อมือสะอาดเข้ามามีส่วนในการบริหารประเทศแบบจริงจังไม่ใช่แค่เพียงการเสนอความคิดเห็นหรือจัดรณรงค์เท่านั้น เพราะมันไม่ได้ผลและเหมือนกับเป็นการเล่นละครตลก 6 ฉากมากว่า เพราะต่อให้เสนออย่างๆร สุดท้ายก็คืออำนาจรัฐที่มีอำนาจในการนำข้อเสนอของเยาวชนไปปฏิบัติ และเราไม่อาจรู้ได้ว่าข้อเสนอเหล่านั้นจะนำไปปฏิบัติได้จริงสักเท่าไหร่กันเชียว และอีกอย่างคืออย่างที่ผู้ใหญ่คนรุ่นเก่าๆ หลายคนได้เคยบอกกับลูกหลานว่า เด็กวันนี้คือผู้ใหญ่ในวันหน้า แล้วทำไมไม่ให้เด็กและเยาวชนมากำหนดอนาคตของเขาเอง ? ให้เขาได้สะท้อนและแก้ปัญหาของวัยรุ่นด้วยกันเอง เพราะปัญหาของคนแต่ละรุ่นมีเพียงรุ่นเดียวกันเท่านั้นที่สามารถเข้าใจได้ ถึงแม้ผู้ใหญ่บางท่านจะบอกว่าเคยผ่านวัยเด็กมาแล้ว แต่นั่นเป็นการผ่านในสมัย ในยุคของท่าน จริงไหมครับ ? วันนี้โลกมันเปลี่ยนแปลงไปมาก จึงควรหรือยังที่ต้องมีการเปลี่ยนแปลงซักที ...เอาล่ะ ถึงแม้ว่านี่อาจจะไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ตรงจุดที่สุดสำหรับสังคมไทย แต่มันอาจจะทำให้สังคมไทยมีความเจริญรุ่งเรืองมากกว่านี้ได้นะครับ ...หรือบางท่านบอกว่ามันไม่เหมาะสำหรับสังคมไทย ณ ตอนนี้ ผมอยากจะเสนอแนะข้อคิดเห็นกลับว่า แล้วตอนไหนล่ะครับ ถึงจะถึงเวลา และอีกอย่างประเทศไทยเคยลองการปกครองมาแล้วหลายรูปแบบ ประเทศทั้งพังแบบไม่เป็นท่าและเจริญรุ่งเรือง จะลองเปลี่ยนแปลงอีกสักนิดจะเป็นไรไป ถือเป็นการสร้างนวัตกรรมทางการเมืองของไทยนะครับ ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่