สอบถามเรื่องต่อโท นิเทศ ที่ UK ค่ะ

ลองหาข้อมูลมาคร่าวๆแล้วค่ะ มี ม.ที่อยากอเรียนยู่ในใจแล้ว
ส่วนตัวเราจบ ม.รัฐ ใน กทม นี่ล่ะค่ะ คณะ มนุษย์ศาสตร์ เอก ภาษาอังกฤษ เกรดเฉลี่ยนประมาณ 3.24
แต่อยากให้พี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยให้คำแนะนำทีคะ ว่าที่ไหนน่าสนใจบ้าง
เพราะหนู อยากเป็นครีเอทีฟ ทำพวกโฆษณา TVC เกี่ยวกับพวกสื่ออะคะ

เสียดายมาก จริงๆตัวเองน่าจะเรียน นิเทศ ตั้งแต่แรก แต่เรียนตามใจพ่อแม่ค่ะ เพราะที่บ้านอยากให้เป็นแอร์
แต่ดูจากทรงตัวเองคงไปไม่ไหว ขอแหวกค่ะ ตามความคิดจากครอบครัวมาเยอะแล้ว
ถึงเวลาที่ชีวิตคงต้องได้เลือกเองบ้างสักครั้งค่ะ
รบกวนแนะนำทีนะคะ เดี๋ยวหนูไปหาข้อมูลเชิงลึกเอง

ขอถามอีกเรื่องนะคะ พี่ๆว่าเรียนต่อโท ที่ไทย กับต่างประเทศ มีผลต่างกันมากไหมคะ สำหรับพี่ๆที่มีประสบการณ์ค่ะ
ส่วนตัวแล้ว หนูเคยไปเรียนซัมเมอร์ที่อังกฤษมาแล้วติดใจมาก ตอนนั้นอยู่ LONDON แต่ค่าครองชีพก็สูงพอตัวอยู่เหมือนกัน
แต่หนูกะว่าถ้ามีโอกาสได้ไปเรียนจริงๆคงทำงานเป็นเด็กเสิร์ฟไป เรียนไปด้วย
ปากกัด TEEN ถีบกันไป เป็นเด็กหนูพยายามมีไฟอยู่ แต่คิดว่าตอนนี้ จบแค่ ตรี ก็คงเป็นได้เท่านี้
ไม่มีทางได้พัฒนาอะไรไปกว่านี้ได้แน่ๆคะ เพิ่งเป็นมนุษย์เงินเดือน เหมือนมีคนเอามือมากดหัวเอาไว้
ทำอย่างไรก็ไม่โตเสียที เลยตัดสินใจว่าไปเรียนดีกว่า ขอเวลาไปพักชีวิจจากโลกมนุษย์เงินเดือน
แล้วเดี๋ยวเรียนจบมาค่อยมาสู้กันใหม่อีกที หนูไม่ได้ต้องการหนีปัญหานะคะ แต่คิดว่าตัวเองยังสามารถพัฒนาได้มากกว่านี้
+ กับมีโอกาส หนูก็อยากไปให้ไกลมากกว่านี้ค่ะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่