สอบถามเกี่ยวกับการเดินทางท่องเที่ยวในพม่าจากมัณฑะเลย์สู่เมืองเชียงตุง

มีเพื่อนๆชาวพันทิพย์ท่านใด พอจะทราบข้อมูลเรื่องการเดินทางท่องเที่ยวในพม่าด้วยตนเอง จากเมืองมัณฑะเลย์ ไปถึงเมืองเชียงตุง ในรัฐฉาน บ้างมั้ยคะ??

1. ถ้าเราทำวีซ่าพม่าปกติแล้ว เดินทางด้วยเครื่องบินไปลงที่มัณฑะเลย์ เราสามารถเดินทางไปยังเมืองต่างๆ เช่น พุกาม สีป้อ อินเล ตองยี และเมืองเชียงตุง เราสามารถท่องเที่ยวด้วยตัวเอง ได้หรือไม่คะ? หรือจำเป็นต้องมีไกด์

2. และถ้าเดินทางตามข้อ 1 หากต้องการจะเดินทางกลับเมืองไทยจากเชียงตุง ผ่านทางด่านท่าขี้เหล็ก สามารถทำได้หรือไม่ จะมีปัญหาอะไรที่ด่านมั้ย?

3. หรือถ้าเปลี่ยนการเดินทางเข้าพม่า ผ่านทางด่านท่าขี้เหล็ก เที่ยวจากเชียงตุง แล้วไปยัง ตองยี อินเล สู่มัณฑะเลย์ แล้วกลับกทม.โดยเครื่องบิน ต้องทำอย่างไรบ้าง จำเป็นต้องจ้างไกด์พาเข้าไปหรือไม่?

รบกวนเพื่อนๆท่านใดที่พอจะทราบข้อมูล ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ค้นหาข้อมูลในนี้แล้ว ไม่ค่อยมีกระทู้เกี่ยวกับการท่องเที่ยวในเชียงตุงเท่าไรนัก จขกท.อยากท่องเที่ยวพม่าด้วยตนเอง ในแถบรัฐฉาน และมัณฑะเลย์ค่ะ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้านะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่