สอบถามผู้รู้เกี่ยวกับหินสี พิ๊งค์โอปอลคะ รบกวนด้วยค่า ><

สวัสดีค่ะผู้รู้ทุกท่าน ขอสอบถามเกี่ยวกับหินสีพิงค์โอปอลนะคะ เราได้ซื้อสร้อยข้อมือหินสีนำโชค สีพิ๊งโอปอลมาและหินทัวมาร์ลีนมาอย่างละ 1 เส้นคะ

ทางร้านบอกเราว่า เมื่อได้รับหิน ให้นำหินไปแช่ในน้ำเกลือคะ เอาเหลือมาละลายน้ำ กะให้น้ำเค็มๆ ละเอาหินลงไปแช่ 1 คืนคะ

เราก็ทำตามที่ร้านบอก ประมาณตีสอง เราตื่นมาเข้าห้องน้ำ เราจึงลองหยิบหินทั้งสองเส้นขึ้นมาดู ปรากฎว่า พิ๊งโอปอล เหมือนเป็นด่างๆคะ บางเม็ด

และบางเม็ดเป็นสีเหลืองแต่ไม่ทั่วทั้งเม็ดนะคะ คือสีและเนื้อหินดูไม่สวยงามเหมือนตอนยังไม่นำหินไปแช่คะ แอบเซ็งมากค่า

แต่หินทัวมาร์ลีนไม่เป็นนะคะ พิ๊งโอปอลเป็น เราจึงรีบไลน์ถามทางร้าน ทางร้านตอบกลับมาว่า หินแช่น้ำเกลือ หินจะใสขึ้นอยู่แล้วคะ

และธรรมชาติของหินสีจะไม่เท่ากันทุกเม็ด ให้ใส่ไป เดี๋ยวก็ดีขึ้นคะ เพราะมันเป็นธรรมชาติของพิ๊งค์โอปอล  ทางร้านตอบเรามาเแบบนี้

แต่เราก็ยังรู้สึกว่า จริงๆทางร้านน่าจะบอกก่อนว่า การแช่น้ำเกลือมันมีปฏิกิริยากับพิ๊งโอปอล ไม่ทราบว่ามีผู้รู้ท่านไหนซื้อพิ๊งโอปอลมาแล้วเป็นแบบนี้บ้างมั๊ยคะ

ผู้รู้ท่านไหนทราบ ตอบเราทีน๊า เพราะเรารู้สึกว่าสีและเนื้อหินไม่สวยเลยคะ ซื้อมาแอบแพงนิดนึงด้วยค่า ขอบคุณมากๆเลยคะ T_T
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่