พาไปเดินเล่น ชมธรรมชาติ ที่โตเกียว(แบบที่ไปกับทัวร์ไม่ได้เห็น)

..กระทู้นี้อาจไม่ใช่กระทู้รีวิวทริปนะครับ เพราะการเดินทางไปญี่ปุ่นครั้งนี้ผม ได้รับการจัดการไว้หมดทุกอย่างแล้ว
การเดินทางไปที่ต่างๆจึงมีความสะดวกสบายมากกว่า การเดินทางแบบแบ๊คแพ๊ค ผมจึงเอาสถานที่ต่างๆที่ได้ไป มาแชร์ให้เพื่อนๆดูนะครับ
เผื่อมีใครสนใจที่ที่ผมได้ไปมาแล้ว..

สำหรับการเดินทางไปญี่ปุ่น
ผมเดินทางโดยใช้บริการของเจ้าหางแดง ซึ่งเดินทางจาก กัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย
ซึ่งในการจองตั๋ว ผมได้ตั๋วราคา 2000 กว่าบาทครับ

หลังจากถึง KL เวลาประมาณ 6 โมงเช้าโดยรถไฟที่ขึ้นจากหาดใหญ่ ก็ทานข้าวที่สถานีรถไฟ
แล้วจากนั้นก็ต่อรถไฟฟ้า Airport link ไปที่ สนามบิน Klia2

เมื่อมาถึงพบว่าคนเยอะมากกกกกกกกกกก และเจอร้านนี้ตั้งโด่เป็นสง่าอยู่ แต่ผมไม่ได้กินแต่อย่างใด TT

หลังจากเข้าเกต ก็เจอพาหนะของเราแล้ววววว

ออกจาก KL ประมาณ บ่าย2โมง ถึง ที่สนามบิน Haneda ที่โตเกียวประมาณ 2ทุ่มแล้วครับ
แล้วก็มีอาจารย์ของ University of Yokohama มารับไปพักที่โรงแรมครับ

เช้าวันต่อมา ที่โตเกียว รีบตื่นขึ้นมาเพื่อไปขึ้นรถไฟฟ้า ที่สถานี Shinjuku

นี่คือบรรยากาศระหว่างทางโรงแรมไปที่ สถานีShinjuku นะครับ

ไปซื้อตั๋วที่ตู้กดตั๋วมา ไม่ถูกเลยนะเนี่ย ประมาณ 900 กว่าบาท
เป้าหมายของการเดินทางนี้คือ Kiyosato เป็นเมืองที่อยู่นอกเมืองโตเกียวไกลพอสมควร

โฆษณาให้ Nike แพพ ของผมเองแหละ

บรรยากาศข้างทางก็เป็นเมืองโตเกียว เมื่อนั่งไปสักพักก็จะเข้าไปในแมกไม้ อูยย

มีการต่อรถด้วยครับท่านผู้โช๊มมมมมม

หลังจากถึง Kiyosato ผมก็ใช้ชีวิตกับเพื่อนๆทั้งชาวไทยและชาวญี่ปุ่นไป ก็มีกิจกรรม การเรียนการสอนกัน
จัดโดย University of Yokohama

บรรยากาศที่อยู่ 4วัน 3 คืนก็ประมาณนี้ครับ

เค้าเลี้ยงไอติมด้วยครับ ฟินสุดๆเลย

เมืองนี้ก็มุมที่จะสามารถเห็น ภูเขาไฟฟูจิยาม่าได้นะครับ แต่วันนี้เมฆไม่เป็นใจ เสียใจ TT

วันสุดท้ายใน Kiyosato เดินเล่นในเมืองนิดหน่อยครับ

หมดเวลาของการเรียนการสอน เราไปเที่ยวกันในโตเกียวกันดีกว่า

สวัสดี(อีกรอบ)โตเกียว คืนแรกในโตเกียว พักที่ย่าน Ikebokuro ครับ ที่เรียวกัง (โรงแรมสไตล์ญี่ปุ่น)

หลังเก็บข้าวของที่เรียวกัง ผมและเพื่อนๆก็ออกมาเดินเล่นกันในย่านนี้

ขนมร้านสตาร์บัคฟรุ้งฟริ้งมาก

ไม่พลาดครับ

ช๊อปปิ้งกันเถอะ ของน่าซื้อมากเลยครับที่นี่

จากนั้นก็กลับที่พัก นอน แล้ววันต่อมีแผนเดินเล่นในโตเกียวกันครับ
ตื่นเช้ามา ก็รู้สึกหิวเล็กๆก็เลยหาอะไรกระแทกท้องหน่อย มีขายตามเซเว่นทั่วไปเลยนะครับ
ตกแก้วนึงประมาณ 60 บาท

จากนั้นก็ขึ้นรถไฟฟ้าไปที่พิพิธภัณฑ์แห่งชาติของญี่ปุ่น (ผมจำชื่อไม่ได้)

จากนั้นก็ออกมาทานอาหารเที่ยงกัน บริเวณพิพิธภัณฑ์

จากนั้นประมาณเที่ยงๆก็ ขึ้นรถไฟฟ้า ไปลงที่สถานี Asakusa เป็นสถานีที่มีวัดใหญ่อยู๋ข้างๆ
คือวัน Asakusa ครับ

ของขายเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

ร้อนตับแตกเลยครับวันนี้

คนเยอะมากๆเลยครับ

นางแบบไร้ดั้งฮ่าๆๆๆ เพื่อนผมเองครับ

สงบร่มรื่นมาก

หลังจากออกจากวัด Asakusa แผนของเราต่อไปก็คือ Royal palace ที่ Ueno เดินทางโดยรถไฟฟ้าเหมือนเดิมครับ
แต่เมื่อไปถึงเราสามารถชมได้แค่บริเวณสวนครับ

ท่ามกลางความวุ่นวายก็มีธรรมชาติอันร่มเย็น

แล้วเราก็กลับไปที่ย่าน Ikebokuro เพื่อไปหาอะไรกินและช๊อปปิ้งกระหน่ำต่อครับ

มื้อนี้อลังการมากครับ มีเบียร์ด้วย

วันสุดท้ายใน โตเกียว หลังจากเก็บของ ออกจาก เรียวกัง
ซื้อของไว้ทานบนรถขณะเดินทาง

แซนวิช ข้าวปั้น น้ำกลิ่นแอปเปิ้ล(อร่อยเหาะมาก) และคู่หูSTB

ก็มีคนมารับไปที่ พิพิธภัณฑ์พืช(Herbarium)  และสวนพฤกษศาสตร์
เพื่อเยี่ยมชม ในสายงานที่ผม กำลังเรียนอยู่ ที่เมือง Sukuba

ระหว่างทางก็มีจุดพักรถ ก็เลยได้ลอง Soy bean latte ไม่เคยกินมาก่อน อร่อยมากกกกกกกกกกกกก

เมื่อเดินทางถึงก็เริ่มการทัศนศึกษาทันที

กินข้าวไหมมมมม

จากนั้นก็เดินทางจาก Sukuba ไปที่สนามบิน Haneda เพื่อขึ้นเครื่องกลับ KL ครับ

ก่อนจะกลับผมก็ได้ชมความยิ่งใหญ่ของฟูจิ ก่อนที่จะกลับ
นับว่าโชคดีมากครับ

และเมื่อเข้าไปเช็คอินอะไรแล้วเรียบ ก็ทานอาหารในสนามบิน เพื่อรอเครื่องครับผม

......
เดี๋ยวครั้งหน้าผมจะมีรีวิวอย่างละเอียดให้เลยนะครับ สัญญาว่าจะจด และจำทุกอย่างมาแชร์ให้รับรู้กันนะครับ

ขอบคุณครับ

เจอกันอีกนะครับ Japan

BlaztJirat
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่