[CR] [Just Seoul You Know]ฺ Backpackเที่ยวตามรอยคนเกาหลี+ติ่งเด็ก+กินกระหน่ำ 6วัน 25000 บาท

ฝากกระทู้ภาค2ด้วยนะคะ
Just Seoul You Know More ไปเกาหลีเที่ยวที่เดิมแต่ที่เพิ่มเติมคือMers
http://pantip.com/topic/33947858

สวัสดีค่ะ นี่เป็นกระทู้หัดรีวิวนะคะ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้เลย
อาจจะเขียนยาว รูปเยอะไปหน่อยเเละไม่ได้เน้นเเหล่งท่องเที่ยวทั่วไปมากนะคะ
เเต่จะพยายามบอกเล่าเรื่องราวที่ประทับใจ(อปป้า)จากการไปเที่ยวให้ได้มากที่สุดค่ะ

นี่เป็นทริปสองสาวตะลุยตามหาอปป้าและแหล่งชิคๆที่เกาหลีกัน
ตอนเเรกที่ไปนี่ไม่คิดว่าจะไปติ่งเลยนะคะ เเต่พอใกล้วันจะไปดันมาหลงเด็กๆ Got7 ซะได้
เลยเเอบไปเช็คตารางงานน้องๆ ดันตรงกับวันที่เราจะไปพอดี ไหนๆก็ไหนๆละ ขอไปดูหน้าน้องหน่อยละกัน
นอกจากนี้ก็ยังแอบไปหาน้องๆTeam B หรือว่า IKON ที่ํ YG Training Center อีกด้วย ฮ่าๆ

งบประมาณที่เราใช้ไม่เกิน 25000 บาทค่ะ
-ค่าตั๋วเครื่องบิน 12,000บาท
-ค่ากินอยู่เเบบอิ่มหนำสำราญประมาณวันละ800บาท (ไม่นอนไม่เลิกกิน)
-ค่าที่พัก 5คืน 3000บาท
-ค่าเดินทางภายในโซล1000บาท
นอกนั้นช๊อปปิ้งค่ะ

ที่เที่ยวของเราส่วนมากจะหาข้อมูลมาจากกระทู้เหล่านี้ ขอบคุณมากๆเลยนะคะ เเหล่งข้อมูลชั้นเยี่ยม
[Go!Graph-Backpack] สามเงาในเกาหลี พาไปแหล่งแมสยันแหล่งฮิป
http://pantip.com/topic/32348631
1th รีวิว: สะพายกล้องเที่ยว Seoul เวอร์ชั่น hipster. (แบบที่ทัวร์ไม่พาไป ในหนังสือไม่มีบอก อิอิ)
http://pantip.com/topic/31974652
เเละBlogนี้ เป็นBlogที่ใครจะไปติ่งควรค่าแก่การอ่านมากค่ะ
http://seoulcafe2013.blogspot.com/

สิ่งที่สำคัญเลยถ้าเราอยากไปเที่ยวตามแหล่งที่คนเกาหลีเค้าเที่ยวกัน ที่ไม่ใช่แบบกรุ๊ปทัวร์พาไป เรามีวิธีมาเเนะนำค่ะ

1. หาIGของคนเกาหลี เท่ๆชิคๆ เเล้วเข้าไปสอดส่องว่าเค้าเที่ยวไหนกันบ้าง ส่วนมากเค้าจะเช็คอินกันทุกคนนะคะ  จากนั้นเราชอบที่ไหนก็กดเข้าไปตรงที่เช็คอินนั้นเลย อย่างเช่นอันนี้เราอยากไปดูดอกหญ้าที่ Haneul Park มาก  เเต่ไม่รู้อยู่ตรงไหน

2.กด Open in map ตามที่วงสีแดง ลืมบอกว่า จขกท ใช้ ios นะคะ ไม่รู้ว่าandroidจะใช้วิธีเดียวกันหรือเปล่า

3.จากนั้นเครื่องจะลิ้งไปที่แอพ  Maps นะคะ เราก็จะเห็นสถานที่นั้นปรากฏอยู่บนแผนที่

4.ให้เรากดAdd Bookmarkไว้นะคะ เพื่อเก็บโลเคชั่นนี้ไว้

5. พอเราไปถึงที่โซล เราก็สามารถกดเพื่อให้นำทางได้เลยค่ะ

อาจจะพอช่วยเรื่องการหาสถานที่เที่ยวแปลกๆใหม่ที่เราไม่เคยไปได้นะคะ
เพราะเกาหลีไม่ได้มีเเค่วัง เกาะนามิ เเละนัมซานทาวเวอร์ค่ะ ฮ่าๆๆๆ

เรื่องการเดินทาง
เราเดินทางด้วยรถไฟเป็นส่วนใหญ่นะคะ รถไฟที่เกาหลีเดินทางสะดวกมาก
ถึงเเม้subwayจะใหญ่โตมาก เเต่ไม่ต้องกลัวหลงเลยค่ะ เพราะเค้าทำgraphicไว้ชัดเจนมาก
มีป้ายเเละสีของขบวนบอกเป็นทางยาวเลย เราเเค่ต้องจำชื่อสถานีที่จะไปให้ได้เท่านั้นเอง

สิ่งที่สำคัญคือ ฟิตร่างกายไปเยอะๆนะคะ เพราะคุณต้องใช้สกิลการเดินขั้นสุดยอด
ภายในsubwayกว้างมาก เเถมยังมีบันไดเลื่อนน้อยด้วย เตรียมการเดินขึ้นบันไดไว้ได้เลยค่ะ

เเนะนำให้โหลดแอพ Jihachul มาใช้นะคะ
เราสามารถกดเลือกสถานีต้นทาง-ปลายทางได้เลย เเล้วเเอพจะคำณวนเวลารถเเละการต่อสายมาให้เรา ขอบอกว่าตรงเปะ!

เอาหละ เราจะเริ่มรีวิวเป็นย่านสถานที่นะคะ

1.Hongdae (จะมีเรื่องราวที่นี่เยอะหน่อยนะคะ เพราะใช้ชีวิตอยู่ย่านนี้6วัน)
       ฮงเเดหรือย่านมหาวิทยาลัย Hongik เป็นย่านที่เราเเนะนำมากเลยค่ะ เพราะที่พักถูกมากมีตั้งเเต่400บาทขึ้นไป เดินทางสะดวกมาก
เป็นแหล่งที่ใครจะไปตามหาอปป้า เราขอเเนะนำที่นี่ค่ะ เพราะเเถวนี้คือย่านมหาวิทยาลัยศิลปะ ทุกคนเลยเเต่งตัวแซ่บลื๊มมมม!!
เดินไปเช็ดน้ำลายไป คือเราไม่เข้าใจว่าทำไมคนเเถวนั้นถึงเเต่งตัวดีกันขนาดนี้ เราตาลายมากเลยค่ะ เลือกไม่ถูก
ไม่รู้จะมองใครก่อนดี ผู้ชายเเถวนี้ค่าเฉลี่ยมาตรฐานความสูงอยู่ที่ 180 ซม โอ้เเม่เจ้า
เเล้วใครบอกว่าคนเกาหลีดูดีเพราะศัลยกรรม เรานี่เถียงขาดใจเลย คือคนหน้าตาเฉยๆก็มีเยอะนะคะ
เเต่ทุกคนเเต่งตัวเก่งกันจนเเบบเรามองข้ามหน้าตาไปเลย เค้าดูเท่มากๆๆ เหมาะแก่การพรีออเดอร์ที่สุด
นอกจากเรื่องผู้เเซ่บๆเเล้ว อาหารการกินเเถวนี้ก็สมบูรณ์มากค่ะ มีร้านหมูย่างเปิด24ชม. มีผับเปิดถึง7โมงเช้า

เราพักที่ Pencil Mini hostel ค่ะ ที่พักสะอาด คนดูเเลดีมาก เเนะนำเลยค่ะ มีอาหารเช้าให้ทานเเต่ต้องทำเองนะคะ ทำให้ประหยัดเงินไปได้อีกเยอะ

มีร้านขายเสื้อผ้าที่ดีไซน์เรียบเก๋ มินิมอลมาก อยากซื้อกลับบ้านให้หมด คือดีงาม
ราคาเสื้อผ้าจะอยู่ที่ประมาณ 5000-20000 won

ลืมบอกว่าเกาหลีไม่มีที่ให้คนโสดนะคะ ทุกคนมาเป็นคู่เเละเดินกอดกัน เราอยากจะครายยยย

ใครบ้าเครื่องเขียนหรืออุปกรณ์ศิลปะ เเนะนำร้านนี้ค่ะ จขกท เข้าไปแล้วเเทบกรี๊ด ของเยอะกว่าสโมที่มหาวิทยาลัยเราสิบเท่า
นอกจากนั้นชั้นบนยังมีกระดาษสารพัดชนิดเต็มไปหมด ยังไม่นับรวมกองทัพมาร์คเกอร์เช่น Copic อีกหลากหลายชนิด

ของกินย่านHongdae

นี่คือร้านหมูย่างที่เปิด 24 ชม เราไปกินตอนเที่ยงคืนค่ะ คนยังเต็มร้าน ขอเเนะนำให้สั่งหมูที่มีซอสนี่นะคะ อร่อยมาก
ราคาประมาณชุดละ10,000 won ต้องสั่งอย่างต่ำสองชุดนะคะ เเต่อร่อยจริง

Jimdakหรือไก่ผัดวุ้นเส้นค่ะ อร่อยดีค่ะ เผ็ดด้วย จานใหญ่มากกินได้สามคน อันนี้เราไปกินที่ร้านของพี่ Se7en ชื่อร้าน Yeolbong Jimdak

บิงซู(เรียกอย่างนี้หรือเปล่าไม่รู้ ฮ่าๆ) น้ำเเข็งใสเกาหลีค่ะ เสริฟพร้อมถั่วเเดง รสชาติก็..น้ำแข็งใสอะค่ะ อันนี้เรากินที่ร้าน Korean dessert อะไรสักอย่าง อยู่กลางฮงแดเลย ราคา8000 won กินสองคนสบายๆเลย ทานเสร็จอย่าลืมคืนถาดที่เคาท์เตอร์นะคะ

เเกงกิมจิเเละข้าวยำ แกงจะมาเเบบยังไม่สุกนะคะ เค้าจะมาต้มบนเตาที่โต๊ะเราเลย กินร้อนๆอร่อยมาก  เพราะข้างนอกอากาศหนาวมาก ส่วนข้าวยำไม่เห็นเหมือนที่กินที่ไทยเลยอ่ะ เสียใจ T T

โอเด้งปลาเเซ่บๆ ไม้ละ 1000 won อยู่หน้าทางเข้าฮงเเด ร้านเป็นเพิงอยู่ใกล้ๆKFC อร่อยมากค่ะ ถ้าเมาๆมากินนี่มีสร่าง

ไก่ทอดร้านThe Fry Pan มาถึงเกาหลีห้ามพลาดที่จะกินไก่ทอดนะคะ ร้านนี้ไก่รสชาติเฉยๆค่ะเเต่ซอสอร่อย เเละให้เยอะมากก ที่สำคัญอ่ะ อปป้าหล่อตั้งเเต่คนทอดไก่ยันคนรับออเดอร์ ฟินจน กินสองคนราคา 22800 won อิ่มไปอีกสามมื้อ

Buffetหมูย่าง ร้านนี้คุ้มมากค่ะสำหรับคนชอบกินบุฟเฟต์เเบบเรา กินไม่อั้น 14000won ป.ล จำพิกัดร้านไม่ได้ เเต่หน้าร้านมีภาษาไทยเขียนอยู่ว่า "บุฟเฟต์"

ไอศครีมกาแฟร้านCoffee Brown ร้านนี้อยู่ชั้นสองใกล้กับ Coffee Beanนะคะ กาแฟเข้มไปหน่อยเเต่ร้านน่ารักมาก ได้แอบมองคนเกาหลีเค้าเดินไปมาด้วย เพลิน
ชื่อสินค้า:   South Korea
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่