โจรล้วงกระเป๋าโทรมาหาเรา ให้เราช่วยลบแอปเปิ้ลไอดีตัวเอง!!!!!

สวัสดีคะ เราเคยตั้งกระทู้ไป เราโดนล้วงกระเป๋าที่ยูเนี่ยนมอลล์
เมื่อวันที่ 13 ที่ผ่านมามีสายโทรเข้าเครื่องเพื่อนเรา เพื่อนเราทักไลน์มาตอน 2 ทุ่มกว่า
บอกว่าเจอโทรศัพท์แล้ว มีคนเอาไปปลดล็อกที่สยาม (เบอร์เพื่อนที่พนักงานโทรเข้า เป็นเบอร์ที่เราให้คุณตำรวจไว้เพื่อติดต่อหาเรา)
พนักงาน : สวัสดีครับ ผมเป็นพนักงานจากศูนย์แอปเปิ้ล ผมเจอไอโฟน5 มีลูกค้าเอามาปลดล็อกหมายเลขเครื่องตรงกับที่แจ้งความไว้ งั้นผมเริ่มอัดเสียงสนทนาเลยนะครับ รีบๆหน่อยนะครับ 3 ทุ่มลูกค้าจะมารับของ เขาเอาเลขอีมี่มาซ้อนกันทำให้หาเครื่องไม่เจอ
เพื่อน : อ่อคะ
พนักงาน : งั้นขอทราบรายละเอียดเครื่องนะครับ หมายเลขเครื่องนี่ๆ ใช่ไหมครับ ไอ 5 สี ขาว ความจุเท่านี่ๆ ถามคำถามบลาๆ
เพื่อนเราตอบ พนักงานก็คอยบอกถูกต้องครับๆ บอกให้เราเอาเรื่องโจรให้ถึงที่สุด แหมมมม ดูมัน!!!!

พนักงาน : งั้นคุณสะดวกมารับเครื่องเมื่อไร?
เพื่อน : วันเสาร์คะ
พนักงาน : งั้นผมจะอายัดเครื่องไว้ คุณช่วยเข้าไปใน Find my iphone ได้ไหมครับตอนนี้เลย เดียวคุณยุธการจะมารับเครื่องแล้ว
เพื่อน : ได้คะ (เพื่อนทักไลน์มาถามไอดี เราก็ตอบไป)
พนักงาน : กดที่มุมขวาครับ ที่เขียนว่าเอาออกครับ
เพื่อน : กดออกทำไมคะ เดียวก็ได้เครื่องคืนแล้ว
พนักงาน : อ่อ เราจะทำการอายัดเครื่องครับ
เพื่อนเราก็ทำตาม พนักงานบอกว่าให้มารับเครื่องที่สยามชั้น 3 กับผม ผมชื่ออนิรุจ เลขพนักงาน 3337
อีก 10 นาทีจะโทรมาคอนเฟิร์ม นำใบแจ้งความมาด้วยนะครับ
มีคำพูดเยอะกว่านี่ที่เขาทำให้เรากับเพื่อนเชื่อเราจำมาคร่าวๆ

ตอนได้ยินว่าเจอเครื่อง เราดีใจมากกกก โทรไปบอกแม่ไม่ต้องซื้อไอโฟนให้เราแล้ว เราเจอเครื่องแล้วโพสบอกทุกคนในเฟส
เพื่อนๆก็พากันดีใจไปกับเราเหมือนถูกลอตเตอรี่
ผ่านไปแค่ 5 นาที คำถามอยู่ในหัวเราเลย กดลบเมลล์ออกเพื่อ? ทำไมไม่ส่งให้คุณตำรวจให้เราไปรับเครื่องที่สน. สยามที่ให้ไปรับอะสยามไหนละ
เราเคยเอาเครื่องไปซ่อมที่สยามดิสชั้น5 มันมีด้วยหรอชั้น3 เราสงสัย  เราเลยโทรกลับเบอร์ที่อ้างว่าเป็นพนักงานโทรมา โทรจนเช้าก็โทรไม่ติด
ก่อนตั้งกระทู้ ก็ลองกดโทรไปอีกรอบก็ไม่ติด (0971909950 ลองโทรไปดูนะ เผื่อใครโทรติดด่ามันให้เราด้วย)
เราเสิร์ชหาในอากู๋ว่าลบเมลล์ออกเพื่ออะไร เราได้คำตอบว่า จะสามารถใส่อีเมลล์คนอื่นได้ หรือเอาไปขายได้ อร๊ากกกกก!!!!
เราใจร้อนรีบกดโทรหาคุณตำรวจที่รับแจ้งความ พยายามเล่าให้คุณตำรวจฟัง แต่คำตอบที่ได้ "แค่นี้ก่อนๆ ไว้โทมาที่หลัง"
โอเคจะ 4 ทุ่มละ เราอาจจะกวนเขา

ตื่นเช้าเราไปศูนย์แอปเปิ้ลตามหาคนที่ชื่ออนิรุจ เราหวังเล็กๆว่าอาจจะเจอจิงๆก็ได้แต่พนักงานบอกว่าไม่มีคนที่ชื่ออนิรุจ
เบอร์โทรก็เบอร์ที่เราให้คุณตำรวจ เขาจะเอาเบอร์มาจากไหน ทำไมรู้ว่าให้ติดต่อกลับเบอร์เพื่อน
เรากดโทรหาคุณตำรวจอีกครั้ง ได้คำตอบเหมือนเดิม"ไว้โทรมาทีหลัง" จ๊ะ ตำรวจไทย

สุดท้ายเราทำได้แค่ปล่อยวางคะ
เราเอามาเล่าไว้เป็นอุทาหรณ์เผื่อใครโดนเหมือนเรา เราไม่เคยรู้ว่าโจรมันทำแบบนี้ด้วย 555555555 (ทุกคนอาจจะรู้ก็ได้ ยกเว้นเรา)
เครื่องไม่ค่อยเสียดายราคาคงตกมากแล้ว แต่ที่โกรธเพราะมันโทรมาให้เราช่วยมันนี่สิ  เจ็บใจๆๆ โหยยย
นี่เราร่วมมือกับหัวขโมยเลยนะ เพลีย!!!!

เพิ่มเติมนะคะ หลังจากไปอ่านกระทู้อื่นมา
โจรทำแบบนี้หลายรายแล้ว ใช้คำพูดเหมือนกัน โทมาแอบอ้างว่าเป็นพนักงานชื่ออนิรุจ  
แล้วไอ่อนิรุจจะบอกว่าไอ่คุณยุทธนาเป็นคนเอาเครื่องมาซ่อมที่ศูนย์
เอิ่ม เราว่าแก๊งนี้คงทำมามากกว่า 100 เครื่องละ เราอยากให้คุณตำรวจตามจับโจรนะ ส่วนเรื่องน้องเหนี่ยวไก่ตอนนี้น้องคงกินไก่อิ่มแล้วแหละ
มาตามเรื่องของเราบ้าง รปภ.ที่ห้างยูเนี่ยนมอลล์บอกกับเรามา เมื่อเดือนตุลาคม ลูกค้าโดนล้วงโทรศัพท์ไป 3000 เครื่อง
วันที่เราโดนล้วงเสาร์ที่ผ่านมา เราเป็นรายที่ 6 ของวันนั้นคะ
ไม่รู้จะมีอีกกี่รายที่โดยแบบเรา

อัพเดทนะคะ มีน้องคนหนึ่งทักมา บอกว่ามีคนซื้อไอโฟน 5 สีขาว ความจุ 16 กิ๊ก สภาพ 90% ซึ่งมีเราสงสัยว่าเป็นเครื่องเรา
สั่งออนไลน์จากคนชื่ออนิรุจ แต่ถูกโกงคะ โอนเงินไปแล้วไม่ได้เครื่อง
เราจะเอาไปให้ตำรวจสืบดู ซึ่งไม่รู้ว่าคุณตำรวจจะช่วยเราไหม 555555555
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 16
คล้าย ๆ กระทู้นี้รึเปล่าคะ

โดนหลอก I Phone6
http://pantip.com/topic/32846548
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 27
ไม่มีระบบป้องกันไหนที่จะเอาชนะโจรไทยได้

แอปเปิลนั่งคิดโปรเจค Find my phone เป็นปี ๆ เจอโจรไทย ไม่ถึงนาที

Tim Cook เมิงมาทำ R&D ที่เมืองไทยเหอะ แล้วเมิงจะได้สุดยอดระบบป้องกันการโจรกรรมกลับไป
ความคิดเห็นที่ 14
พี่ตำนวจเค้าต้องไปตามจับผู้ร้ายขโมยเหนียวไก่อยู่น่ะครับ

เอ้าาาา. สรรเสริณรรรร์
ความคิดเห็นที่ 1
กำลังหมายความว่า. เบอร์เพื่อนที่ทราบจะมีเฉพาะตำรวจ ที่ทำคดี. คือ กำลัง งงว่าโจรทราบเบอร์ได้ยังไง แล้วทราบได้ยังไงว่าแจ้งความไว้.  อย่างงั้นเปล่าครับ ที่สงสัยในประโยคด้านล่าง
ความคิดเห็นที่ 25
ถึงปิด Find My iPhone แล้วมัน restore เครื่องไปแล้ว
จขกท. ก็ยังเอากล่องเอาหลักฐาน เลขอีมี่ไปแจ้งความกับตำรวจ แล้วเอาใบแจ้งความไปตามเรื่องกับทั้ง 3 ค่าย
ถ้าโจรมันชะล่าใจหรือขายต่อ แล้วเปิดเบอร์กับผู้ให้บริการ ก็ตามเครื่องคืนได้จากเลขอีมี่อยู่ดี ขอให้ได้คืนครับ
ความคิดเห็นที่ 10
ต่อไปนี้ลองลำดับเหตุการณ์ใหม่นะครับ  ถ้ามีอะไรแปลก ๆ เข้ามาในชีวิตคุณให้เข้ามาตั้งกระทู้ปรึกษาใน pantip ก่อนนะ  ได้คำปรึกษาแล้วค่อยลงมือทำตามคำแนะนำ

เลียงลำดับผิดชีวิตก็เปลี่ยน  Facepalm
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่