ช่วยหน่อยยยยยยยยยยยยค่าาาาาาาาาาา

กระทู้คำถาม
เข้าเรื่องเลยนะค่ะ คาบภาษาไทยครูให้นำเอาชื่อนามสกุลมาแต่งโคลงสี่สุภาพ 1 บทค่ะ
คุณครูให้แต่งโคลงสี่สุภาพที่มี่ชื่อ-นามสกุลตัวเองอยู่ในโคลงน่ะค่ะ
ยากมากเลยอ่า เพราะนามสกุลเราไม่มีความหมายด้วย(เคยถามพ่อมาแล้ว T T)

เราชื่อบุญธิชา ลาลาภ ค่ะ ชื่อเล่นว่า เเสตมป์ (ชื่อเล่นไม่ต้องใส่ก็ได้)
บุญธิชา ที่แปลว่าผู้ที่เกิดมาเเล้วมีบุญ(ธิชา เเลว่า อำนาจวาสนา) ชื่อนี้แม่ให้พระตั้งให้
ส่วน ลาลาภ เราคิดได้แต่คำว่าลาภ ที่เเปลว่า ลาภยศ บารมี ไม่รู้จะให้ความหมายยังไงดี?

ขอความกรุณาด้วยนะคะ  ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้หัวใจหัวใจหัวใจ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่