ทำไงดี สับสน เรียนจบแล้ว ไม่รู้จะเรียนต่อโทดีไหม หรือ เปลี่ยนสายดีคะ :(

สวัสดีคะ เราพึ่งจบจากการเรียนปริญาตรีใหม่ๆ ตอนนี้ไร้หนทาง สับสนกับตัวเองมากมาย

เครียดกับชีวิตจริงๆ เฮ้อ เครียดมากค่ะที่หาตัวเองไม่เจอ

ต้องบอกว่า เราเรียนจบ เกี่ยวกับวิทย์สายสุขภาพ นะคะ เกรดเฉลี่ย  ก็ค่อนข้างดี ต้องบอกว่า เราไม่ค่อยภูมิใจกับเกรดเท่าไรเลย

ไม่ใช่เราโกง หรือ ทำอะไรมาไม่ดีนะคะ ตลอด 4 ปี ที่เราเรียนมา เราตั้งใจมากๆ เพราะเราคิดมาตลอดเลยคะ  ว่าเงินค่าเทอม ที่พ่อแม่จ่ายให้เราเรียน

เราต้องเรียนเต็มที่ หรือ จะใช้คำที่กล่าวๆมากันว่า  เรียนเพื่อจบ  หรือ เรียนเพื่อสอบ

ซึ่งเราเป็นคนไม่เก่ง ต้องบอกว่าไม่เก่งจริงๆคะ ที่เรียนจนจบ มานี่ เพราะความพยายามจริงๆคะ อ่านเป็น สิบ รอบ

เสียน้ำตาบ่อยมากในเรื่องการเรียน และเครียดกับการเรียนมากๆ เพราะไอ้ที่เราไม่เก่งนี่แหล่ะค่ะ  เกรดที่ได้มา คนรอบข้าง ผู้ใหญ่ชอบมองว่า

เราเรียนดี แต่เราอยากจะบอกว่า เราเรียนไม่เก่ง เราความจำสั้นคะ เรียนเพื่อสอบจริงๆ เรียนแปป ก็ลืม เคยโดนอาจารยด่ามาก็เคยโดนแล้ว

ว่า ความรู้ไม่สมกับเกรดเลยนะ  ทำไมตอบไม่ได้ เด็กอย่างเธอ.. บลาๆๆๆ

ซึ่ง ขอบอกคะ ว่าเกรด แบบนี้ หรือ ได้เกียรตินิยมไรงี้ เราพูดได้เต็มปาก ไม่ค่อยภูมิใจเท่าไร แม้มีคนมาชม เราก็จะบอกทุกครั้ง

ว่าหนูไม่เก่ง  คนอื่นก็มองว่าอีนี่ ถ่อมตน น่าหมั่นไส้ ทั้งที่ในใจ อยากจะบอกจะตาย ว่าไม่เก่งจริงๆ บางที ก็เสียน้ำตา หรือเศร้ามาเยอะคะ

สุดท้ายเราก็คิด ไปแหล่ะว่า ถ้าไปสมัครงาน ถ้าทำงานไม่ได้เท่าที่จบมา ผู้ใหญ่ เขาต้องว่าเราในใจแน่เลย

จนกระทั่งเราเรียนจบ  เราไม่ค่อยชอบสิ่งที่เราเรียนมาเสียเลย เศร้า    (พอได้ไปฝึกงาน มันน่าเบื่อมากคะ TT_TT แถมอันตรายอีก เสี่ยงต่อการเป็น โรค ซึ่งแม่เรา ก็กลัวคะ ไม่อยากให้ทำ )

จนแม่เราถามว่าอยากเรียนต่ออะไร ตอนแรกเราใฝ่ฝันมากๆว่าอยากเรียน โท เอก เป็น ดร.  ก่อนหน้าที่จะเรียนจบ

สุดท้ายพอจบ เราไม่อยากเป็นอาจารยคะ แถมเราเป็นคนขี้เบื่อมากๆด้วย จะไม่เรียนต่อ ก็เสียดายความรู้

จะทำงานตรงสาย ก็เงินเดือนน้อย จริงๆเราไปมองเรื่องของเงินด้วย ที่เรามองเพราะ เราคิดไว้เลยคะ ว่าอยากได้เงินมาเลี้ยงพ่อแม่

ซึ่งถ้าเราคิดแล้ว TT+TT มันได้เงินเดือนน้อย ไม่คุ้มกับค่าเรียนที่พ่อแม่ส่งเราเลย

เราก็เครียดอีก โอ้ยปวดจิต ทุกวันนี้ คิดทุกวันเลยคะ กำลังรอเตรียมเรียนโทอยู่คะ แต่ยังหาสาขาที่เรียนไม่เจอ คือ สาขา MSC มันก็กว้าง มีให้เรียน เยอะแยะ มาก  TT_TT บางทีคิดอีกคะ ว่าเรียนสายนี้ไปจะมีงานรองรับไหม ปวดหัวว เป็นคนคิดเยอะ บ้าบอคอแตก เบื่อตัวเอง  จนทุกวันนี้

โรคกระเพราะ ถามหา TT_TT  นอนไม่หลับเกือบทุกคืนเลยคะ ตั้งแต่เรียนจบมา เพราะนี่เรา ก็เตรียมเรียนต่อ

ต้องขอบอกก่อนนะค่ะ สายที่เราสนมาแต่ก่อนๆ คือแอนิเมชั่น คะ มันคนละเรื่องเลยใช่ไหมคะ 5555  จริงๆมันไม่ค่อยตลกหรอกค่ะ

แม่เราตามใจมากๆว่าอยากเรียนหรือเปล่าลูก  ไอ้เรา อยากคะ แต่เสียดายสิ่งที่เรียนมามากๆๆ แถมพี่ เราก็บอกว่า

คนเรียนด้านแอนิ หรือ สายแบบนี้ต้องมีฝีมือจริงๆ ซึ่งตัดประเด็น ออกไป เราฝีมือไม่เก่ง เข้าขั้นห่วย =;;=

คราวนี้ว่ามาที่การเรียนโท เราตั้งใจจะไปเรียนด้านสายวิจัย  ก็ได้รับข้อมูบอีกว่า งานพวกนี้ อัตราการแข่งสูงเยอะมาก

เราก็เข้าใจคะ เพราะในประเทศ ไทย มีเด็กเก่งมากมาย เด็กทุน เด็กโครงการ ที่ได้รับทุนพวกวิทยาศาสตร์เยอะมากๆ

และคนเก่งมากๆ  ซึ่ง พอเรามามองย้อนตัวเอง ที่เป็นคนไม่เก่ง กระยิ้มกระสน เรียนให้จบ ทำเกรดดี แต่แค่เปลือกนอก

ไม่ได้เป็นคนเก่งอะไรเลย ก้กลัวว่าจะไม่เจริญก้าวหน้าอีก

เครียดมากๆคะ TT_TT  บางที ก็เศร้าใจตัวเองนะคะ ว่าทำไมเราเป็นคนหาอะไรไม่เจอ

อยากจะนั่งไทมแมชชีนไปดูอนาคตจริงๆคะ ว่าเรียนอะไรแล้วรุ่ง

เฮ้อ..  จริงๆอยากเรียนบริหารเพิมด้วย เพราะที่บ้านมีธุรกิจคะ TT_TT ชีวิตมันมืดมน เยอะแยะไปหมด

บางทีอยากมีธุรกิจเปนของตนเองคะ คิดยังไงก็คิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดี  ถ้าถามว่าอ้าวที่บ้านมีธุรกิแล้ว ไมไม่สืบสานต่อ

เราคิดยังงี้ค่ะ ว่า อยากมีกิจการ ที่ไม่ใช่ของที่พ่อแม่สร้างมา เราอยากจะสร้างรายได้ให้ตนเอง และครอบครัว ซึ่งกิจการพ่อแม่ เราต้องคอยดุแลอยู่แล้วค่ะ

แต่ไม่อยากกินเงินจากธุรกิจส่วนตัวของพ่อแม่ เศร้า  การจะตัดสินใจเพื่อดำเนิน ไปข้างหน้า หนทางนี่บางทีเยอะเกินไปก็ลำบาก บางทีถ้าไม่มีหนทางก็ จมปลักเลยนะคะ  

ขอคำแนะนำจากคนที่เคยมีปัญหาด้วยคะ TTT_TT_TT  มีใครที่ถึงจุดพีค ณ ตอนนี้บ้างไหมค่ะ เศร้า(

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่