ขอความรู้เรื่อง movie maker กับ ไมค์ไร้สายครับ

กระทู้คำถาม
http://youtu.be/djYbMaOw_cI

คือ ผมถ่าย vdo กับกล้อง digital sony w150
link ข้างบนตอนแรกถ่ายไม่รู้เลยอัดเป็น std มาดูอีกทีถึงรู้ว่าสามารถให้ละเอียดสุด ที่ fine 640 ได้ พรุ่งนี้จะลองถ่ายดู ไม่รู้จะชัดกว่ามากไหม

ผมอยากถามเรื่องการ save movie ใน movie maker ครับ ว่าควร save แบบไหนดีที่ได้วีดีโอที่ชัดๆ แต่ขนาดเล็ก
ลองแบบ full hd 5 นาที โดนไป 700 mb ผมงงมาก ทั้งๆที่เวลาโหลดหนังชั่วโมงครึ่งยังแค่ 750 mb
แล้ว movie maker นี่สามารถ save ไฟล์ที่ชัดแต่เล็กได้ไหมครับ

แล้วขอบดำข้างๆนี่ จะตัดยังไงครับ

-------------------

ขอถามเรื่องเสียงต่อ

ตอนนี้อัดผ่านไมค์ smalltalk ลงมือถือ
แต่ในอนาคตอยากได้ไมค์ไร้สาย ที่ใช้กับผม 1 อัน กับผู้ร่วมคุยอีก 1 อัน ถ้ามีสายมันคงพะรุงพะรังไป
เหมือนอัดเสียงโดยใช้ไมค์ bluetooth 2 อัน ใส่คนละอัน ในมือถือเครื่องเดียว แต่มันคงทำแบบนั้นไม่ได้

พี่ๆท่านไหนมีคำชี้แนะไหมครับในเรื่องไมค์ไร้สาย ที่ใช้มากกว่า 2 อันขึ้นไป โดยอัดเสียงที่เดียว

ขอบคุณมากๆนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่