ร้านของแต่งชื่อดัง...กับประสบการณ์สั่งของออนไลน์

กระทู้สนทนา
*ไอดีนี้ผมยืมของรุ่นพี่ล๊อคอินเข้ามาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังกันนะครับ

เนื่องจากเมื่อวันที่ 12/10/2557 ผมได้สั่งของแต่งไปจากร้านดังร้านนึง
หนึ่งในนั้นคือสายปั้มเบรคหลัง Hell ตอนคุยสั่ง ก็คุยกับช่าง ว่าเป้นปั้มผีเสื้อนะ ปักข้างหรือปักบนผมไม่แน่ใจ แต่เหมือนจะเป็นปักข้าง
ด้วยความรวบรัด เลยตกลงว่าเป้นปักข้าง แล้วเขาก็ตัดสาย ส่งมาให้ ในราคา 2,000 บาท พร้อมของแต่งด้วยกันอีกหลายชิ้น ส่งมาทั้งหมด 2 ล๊อตด้วยกัน และแล้วความซวยก็บังเกิด เมื่อของล๊อตแรกมาถึง
ผมกับช่างก็หัวหมุนว่าจะใส่ยังไง เพราะสายมันยาวมาก ปั้มหลังที่น่าจะแค่สายสั้นๆ แต่กลับยาวเท่าปั้มหน้าเลย ซ่อนงอไว้ข้างหน้าก็ยาวไปยันติดโช๊คหลังเลย
ปล่อยมาข้างหลังก็ยาวเกิน เลยโทรไปถาม พร้อมส่งรูปไปให้ดูทางไลน์

แล้วก็อธิบายว่าสายมันยาวไป ผมใส่ไม่ได้ จะให้ทำยังไง เขาก็ถ่ายรูปวิธีการเดินสายขั้นเทพให้ผมดู

โอ้วว !! มันไม่ใช่อย่างที่คิด คือผมไม่ชอบ เขาเดินสายเบรคกันแบบนี้หรอ หรือความคิดผมล้าหลัง

*1. ผมแจ้งปั้มผิด
แต่ปั้มผีเสื้อ คือยังไงก็ ห้อยล่างอยู่แล้ว ถ้าจะต่างแค่องศาหัว แต่นี้ ไม่ใช่เพราะสายคุณยาวเกินไปหรอ !!!

และแล้วผมก็ได้ไปขอแลกสายเบรคกับรุ่นพี่คนนึง เป็นสายใส่ปั้มหลัง เส้นสั้น แล้วมาให้ช่างลองเดินให้ดู

ติดสแตนหรอครับ เข้าไปในล้อ อย่างที่คุณบอกหรือป่าว
แล้วผมก็ขอคืนสินค้า+เพิ่มเงินเป้นของแต่งตัวอื่นแทนได้ไหม เพราะไม่เอาแล้วสาย ทีนี้คุณก็อ้างสารพัด ผมเป็นคนผิดเองนะ ปั้มคุณก็แจ้งผิด
จะให้ทางร้านรับผิดชอบได้ยังไง ทั้งๆที่ผมก็ยังจะซื้อสินค้าในร้านคุณ แต่ผมแค่ไม่ชอบการเดินสายแบบที่คุณเดิน แค่นั้น
และแล้วสรุป ก็ออกมาดังนี้ครับ

แต่ผมไม่ได้เครมนะครับ ผมถือว่า โอเคเรื่องนี้ ผมอาจมีส่วนผิดที่แจ้งปั้มเขาไม่ชัดเจน ปล่อยให้มันผ่านไป
* มาถึงของล๊อตที่ 2 กันครับ คือตอนสั่ง สั่งทีเดียวเลย แต่ของไม่ครบ เลยมาไม่พร้อมกัน
เรื่องของหลอดไฟครับ ไฟหรี่+ไฟหน้า *สีขาว* และแล้ว !!! มาดูหลังจากใส่เสร็จกันครับ
นี้คือ ไฟหรี่ ข๊าว ขาว

มาดูไฟหน้ากัน

อ้าววว !! สีขาวใช่ไหม หรือผมตาบอดสีกันแน่ครับ ทั้งๆที่ไม่อยากจะคุยแล้วแท้ๆ ยังมีเรื่องต้องคุย เลยทักไลน์ไปถาม

นี้คือ คำตอบของทางร้านครับ

ถ้าผมอยู่ กทม รับรอง ผมเข้าไปยันร้านให้คุณเปลี่ยนแน่นอนครับ แต่นี้ผมอยู่ต่างจังหวัด ตอนสั่งก็สั่งชัดเจน  มันเสียเวลาไหมครับ ผมต้องเอารถเข้าไปที่ร้านใส่ของเดิม แล้วรอของจากคุณ ส่งกันไปส่งกันมา ผมคิดว่าคงจบกับร้านนี้เพียงเท่านี้ เพราะตั้งแต่เรื่องแรก ผมก็แทบจะไม่อยากซื้อของร้านคุณแล้ว
ที่คุณโทรมาผมไม่รับ ไลน์มาผมไม่อ่าน เพราะอย่างที่ผมชี้แจงไป ว่าผมไม่ได้ต้องการเครมของชิ้นนี้ แค่บอกให้คุณรับรู้ เผื่อถ้าคุณเปลี่ยนให้รถคันอื่น
จะได้รู้ว่ามันไม่ใช่สีขาว ผมรู้ว่าคงไม่ใช่รถผมคันแรกที่คุณเปลี่ยนหลอดให้ คุณรู้ดีอยู่แล้วว่าหลอดสีอะไร ((แต่ตอนสั่งผมสั่งชัดเจน คุณก็โอเคเอาสีขาว)) พอออกมาเป้นสีเหลือง กลับบอกว่า แจ้งแล้วว่าขาวอมเหลือง ผมกะว่าแล้วกันไป เลิกยุ่ง เลิกซื้อ ไม่สั่งอีก
*แต่เหตุการณ์นี้ยังไม่จบ ผมได้รับของวันที่ 16/10/2557 ซึ่งเมื่อวันที่ 15/10/2557 ผมได้ส่งแผ่นยึดป้ายทะเบียน K2 ไปเครม เนื่องจากหลอดไฟมันไม่ติด
และทางร้านแจ้งว่ารับประกันตลอดอายุการใช้งาน และนี้คือหลักฐานการได้รับของ

และนี้คือ ข้อความที่เขาบอกผมในไลน์เมื่อวันที่ 17/10/2557

จนเวลาผ่านไป วันที่ 30/10/2557 ผมก็ยังไม่ได้รับของ ทั้งๆที่ไม่อยากจะคุยกับร้านๆนี้อีกแล้ว เช่นเดิมครับ จนต้องทักไปถาม

คือ เวลาผ่านไป เกือบครึ่งเดือน คุณมาถามหาเลข EMS จากผม แต่โชคยังดี ที่ผมยังเก้บไว้ครับ และเช็คดู ก็ได้รับของตั้งแต่วันที่ 16/10/2557
แล้วที่คุณโทรมาผมไม่รับ คือผมคิดว่า ไม่มีอะไรจะคุยกับทางร้านคุณอีก ของที่ผิดๆ อะไร ก็แล้วกันไป เพราะ ผมเองก็ไม่อยากมีปัญหาอะไร
ถือว่าเป้นประสบการณ์ ทำไม !! ผมถึงปล่อยเวลา จนถึงวันที่ 30 แล้วค่อยมาถาม คือ วันที่ 17/10 ก็เห้นทางร้านแจ้งบอกจะส่งให้พรุ่งนี้
ที่ไม่ตาม คือเห็นเป้นร้านดัง และคิดว่าของที่ส่งเครมเดี๋ยวคงส่งมาเอง เพราะ เป้นร้านค่อนข้างใหญ่ ไม่น่าจะทำให้เรื่องแค่นี้ มีปัญหา
วันแล้ว วันเล่า เขาคงส่งธรรมดาแบบธรรมดามา ไม่ใช่ EMS ประมาณ อาทิตนึง อาจช้าหน่อย เลยรอ อย่างใจเย็น แต่แล้วคุณก็ไม่ได้ส่ง
ผมไม่อยากจะคิดเป็นอย่างอื่นนะครับ ว่าคุณจะโกงหรืออะไรผม ของแค่นั้น คุณคงไม่โกงผมหรอก อาจแค่แกล้งไม่ส่งให้ผมมากกว่า ถ้าคิดว่าทำให้ร้านคุณขายดี ร้านคุณดัง
คุณก็ไม่ต้องส่ง ผมซื้อใหม่ได้ !! อยากฝากเป้นประสบการณ์เพื่อนๆทุกคน จะซื้อของแต่ง หรืออะไร ก็ดูร้านดีๆครับ เพราะมีให้เลือกเยอะ
***ของที่ร้านนี้ ก็ใช่ว่าจะถูกไปซะทุกอย่างนะครับ เช็คราคากันให้ดีๆนะครับ ผมโดนมาแล้ว
ถือว่าสะเพร่าเอง เสียค่าโง่ไป ^^"
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่