ช่วยด้วยค่าา เต่าเข้าบ้าน มาจากไหนไม่รู้ เค้าเป็นเต่าอะไร ต้องไปปล่อยที่ไหนกันเนี่ย?!

ตือที่บ้านตอนนี้ฝนตกค่ะ เดินไปหลังบ้านงงเลย เอ้ะอะไร หลังบ้านเราก็เป็นกำแพงนะคะ แล้วก็เป็นสวนหย่อมเล็กๆไว้ปลูกพืชผักสวนครัวนิดหน่อย ไม่รู้เค้ามาจากไหนตอนนี้เอาใส่กะละมังไว้ ว่าจะไปปล่อยวัด แต่กลัวว่าปล่อยลงน้ำถ้าเค้าเป็นเต่าบกเค้าจะตาย(เคยดูในทีวีมา) ที่นี้เลยสงสัยค่ะจะทำยังไงกับเค้าดี

เค้าบอกจะรู้ว่าเป็นเต่าบกเต่าน้ำให้ดูที่เท้าเราถ่ายไม่ได้อ้ะ จับเค้ามือนึง ถ่ายมือนึง ไม่โอเค แล้วเค้าก็ไม่ยอมโผล่เท้ามาเล้ยที่เราเห็นเท้าเค้ามีเล็บแหลมด้วย
เท้าประมาณนี้ค่ะ รูปจากกูเกิล

ต้องทำยังไงดีคะ? แล้วถ้าสมมุติว่าเราจะขอแม่เลี้ยงไว้ดีมั้ยคะ ? หรือปล่อยเค้าไปดี

แล้วเราให้เค้าอยู่ในกะละมังซักคืนจะเป็นอะไรมั้ยคะ. ?

อัพเดตเช้าวันนี้ค่ะ : เราตื่นมาก็ต้องตกใจ ทำไมเต่าเป็นสีขาวนี่โอ้ยย แม่ แค่มันเข้าบ้าน ต้องเป็นหวยด้วยเหรอ? เรานี่เงิบเลย บอกแม่ไปเค้าก็ดุเรากลายเป็นเราผิดซะงั้นน่ะ มีการบอกว่า "ก็วันนี้วันหวยออกนะ"

หมาที่บ้านสนใจมาก เห่าอยู่นั่นแหละ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่