สุภาษิต "ยกตนข่มท่าน" "ยกหางตัวเอง" "ข้ามหน้าข้ามตา"

พอดีเห็นใครบางคนทำตัวแล้ว   เลยทำให้นึกถึง สุภาษิตไทย 3 ประโยคนี้ขึ้นมา

พรรษา = ปี , ช่วงระยะเวลา 3 เดือนในหน้าฝน(จำพรรษา)

ผมเห็นพระบวชใหม่อยู่รูปหนึ่งชอบทำตัวเป็นข่าว บวชยังไม่ถึง พรรษา(ปี)ดีเลย แต่ผ่านการจำพรรษาแล้ว 1 พรรษา ทำตัวยังกับพระบวชเรียนมานานพรรษา(แก่พรรษา) ลงนิตยสารบ้าง เดินสายไปโน่นไปนี่บ้าง ไปเป็นประธานวางศิลาฤกษ์บ้าง ฯลฯ โดยที่พระในวัดเดียวกัน บวชมานานพรรษา นั่งมองตาปริบๆ (หากพระมีความริษยา ก็ไม่สมควรเป็นพระที่ดีเช่นเดียวกัน ควรใช้ธรรมขัดเกลาจิตใจให้มาก หากต้องการเป็นพระเพื่อศึกษาธรรม จริงๆ)

ท่านไม่ได้ทำผิดอะไรนะครับ แต่บอกตรงๆ ผมเห็นแล้ว ขัดลูกตาจริงๆ ขอบ่นหน่อยนิสนุง

ผมอนุโมทนาบุญกับคนที่ตั้งใจบวชเรียน อยากศึกษาธรรมจากใจจริง ต้องการเข้าถึงหลักธรรมคำสอนจากใจจริง
แต่ผมจะรู้สึกแอนตี้กับคนที่อาศัยผ้าเหลืองเพื่อทำการอะไรบางอย่าง หรือเพื่อต้องการเพิ่มต้นทุนทางสังคมให้กับตัวเอง เพราะมันจะทำให้พระศาสนามัวหมอง

ปล.หากผมมองพระใหม่ รูปนั้นผิดไป หากไม่ได้เป็นอย่างที่ผมมอง ผมก็ต้องกราบขออภัยท่านพระรูปนั้นด้วยนะครับ(ตัวท่านเองย่อมรู้ดีกว่าใครที่สุด)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่