ดอกกระบองเพชรฝ่อเกิดจากอะไรครับ

กระทู้คำถาม
ตัวนี้เป็นพันธุ์ยิมโนทั่วไปครับนาดประมาน 2.5 นิ้ว
ตอนซื้อมามีตุ่มดอก 3-4ตุ่มมีหนึ่งช่อที่พร้อมจะบาน
พอซื้อมาเลี้ยงรออยู่นานมากไม่ชูก้านดอกสะที
ไม่ได้เปลี่ยนกระถางนะครับ รดน้ำอาทิตย์ละครั้ง
แต่ช่วงอาทิตย์แรกจะอยู่ในที่ๆมีแสงแต่ไม่โดนแดดโดยตรงครับ
วันนึงสังเกตเห็นตุ่มๆนึงดูมันแห้งๆ(ขนาดเท่าลูกกระสุนปืนอัดลม)พอเอานิ้วเขี่ยเบาๆ ตุ่มหลุดเลยครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ เผื่อเกิดขึ้นอีกจะได้รับมือได้ทัน
ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่