มีเรื่องปรึกษาค่ะ "สุนัขเจ้าถิ่นไม่ต้อนรับสุนัขใหม่" พอจะมีทางแก้มั้ยค่ะ

กระทู้คำถาม
พอดีว่าหลายวันก่อนได้สุนัขที่ไม่มีเจ้าของมาเลี้ยง พอดีมีพี่ที่รู้จักเอามาให้ เป็นสุนัขพันธุ์พุดเดิ้ลผสม

ซึ่งขอเล่าก่อนว่า สุนัขที่บ้านเดิมมี 2 ตัว ตายไป1 ตัว จึงเหลือแค่ตัวเดียว ซึ่งทั้งสองตัวเป็นสุนัขที่ถูกเจ้าของเก่าทารุณมาก่อน

โดยเฉพาะตัวที่เหลืออยู่ พี่ที่เอาสุนัขมาให้บอกว่าเจ้าตัวนี้โดนเจ้าขอเก่าทั้งตีทั้งโดนจับถ่วงน้ำอาการสาหัสพอสมควร

พี่เขาเลยช่วยไว้ แล้วเราก็รับเลี้ยงตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาประมาณจะ 3 ปีได้ สุนัขตัวนี้เป็นตัวเมียนิสัยไม่ได้ดุแต่ชอบวิ่งไล่คนเราเลยไม่ปล่อยให้ออกจากบ้าน

โดยปกติจะไม่เห่า แต่จะเห่าก็ต่อเมื่อเจอสุนัขคู่อริหรือคนที่มันไม่ชอบผ่านหน้าบ้านมันจะกัดตรงประตูบ้าน เอาฟันของมันกัดจนจะเป็นโพรงอยู่ละ

แถมเวลาไม่พอใจหรือไม่ได้ดั่งใจก็จะไปกัดสังกะสีฉีกเป้นแผ่นเลย TT แต่โดยรวมมันก็เป็นสุนัขที่ดีมากเลยนะ

หวงเจ้าของเวลาย่าเราไปนั่งตรงไหนมันก็จะไปด้วยตลอด...

...แต่ตอนนี้ อย่างที่บอกค่ะ มีสุนัขมาใหม่อายุ 9 เดือน เจ้าน้ำตาล(สุนัขเจ้าถิ่น) ดันเกิดอาการไม่ชอบหมาเด็กซะงั้น

เราเลยต้องเลี้ยงเจ้าน้ำอ้อย(สุนัขใหม่แถมตั้งชื่อให้ใหม่ด้วย) โดยขังไว้ในกรงแต่จะปล่อยต่อเมื่อเราขังน้ำตาลไว้

เมื่อคืนลองปล่อยให้ 2 ตัวออกมาเล่นด้วยกันดูปรากฎว่าน้ำตาลแทบพุงเข้าใส่หมาเด็ก ซึ่งหมาเด็กก็ชอบวิ่งเข้าหาน้ำตาลจังอะ

ดีนะที่จับคอเจ้าน้ำตาลไว้ไม่งั้นคงโดนขย่ำายแน่ๆเลย

ถ้าเป็นแบบนี้เรามีวิธีแก้ปัญหามั้ยค่ะ ตอนนี้อยากให้สุนัขทั้งสองตัวอยู่ด้วยกันโดยไม่ต้องโดนขัง...

รบกวนด้วยค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่