ตกลงเราควรปิดแอปใน Multitasking ของ iPhone หรือไม่

เคยเห็นว่าเพื่อเป็นการประหยัดแบตฯ ไม่ควรปิดแอปบ่อยๆ เพราะการปิดแอปคือการเอาแอปนั้นๆ ออกจาก RAM ทำให้เวลาเปิดแอปเดิมอีกครั้ง เครื่องต้องโหลดใหม่ทั้งหมด ส่งผลให้เปลืองแบตฯ

อย่างไรก็ดี ตั้งแต่เริ่มใช้ iOS ก็ติดนิสัยปิดแอปแทนการกด Home ตลอดเลย จริงๆ ผมควรกดปุ่ม Home ครั้งเดียวก็เพียงพอใช่หรือไม่ครับ

ป.ล. ผมปิด Background App Refresh ไว้ การเปิดแอปเยอะๆ จะไม่ส่งผลให้แบตฯ หมดเร็วขึ้นใช่ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่