แบบนี้ถือว่าเข้าข่ายโดนบริษัทเอาเปรียบมั้ยครับ ?

สวัสดีครับ

พอดีผมคุยกับเพื่อนคนนึง แล้วเค้าเล่าให้ฟังว่า บริษัทของเค้าเพิ่งเปลี่ยนนโยบายใหม่ครับ จากปกติวันลา แยกกันเป็นสองประเภทคือ ลากิจ กับ ลาพักร้อน ก็จะมีจำนวนวันจำกัด ตัวอย่างเช่นมีโควต้า

- ลากิจได้ 3 วัน
- ลาพักร้อนได้ 7 วัน

ก็มาตรฐานทั่วไป ทีนี้อยู่ๆบริษัทก็บอกว่า ยกเลิกลากิจ ใครจะลากิจก็ให้ลาพักร้อนไป ซึ่งก็พอรับได้ แต่ว่าเรื่องมันอยู่ตรงที่ว่าบริษัทตัดวันลากิจทิ้งหมดเลย โดยไม่ได้เพิ่มวันพักร้อนให้ครับ ทีนี้เนื่องด้วยเรื่องเกิดขึ้นกลางปี คนที่เคยลากิจไปครบแล้วก็จะเอาวันที่ลากิจ มาหักลบจากวันลาพักร้อนที่มี บางคนลากิจไปแล้วสามวัน ไม่เคยลาพักร้อน ก็จะเหลือวันลาแค่ 4 วัน ที่หนักไปกว่านั้นคือ ใครลาไปเต็มที่แล้ว (สมมติลากิจ 3 พักร้อน 7) ก็จะโดนหักวันลา เป็นติดลบ 3 วัน แล้วต้องจ่ายเงินคืนให้กับบริษัทซะอย่างนั้น...  ผมเองไม่เคยทำงาน เลยไม่ทราบว่าแบบนี้เป็นเรื่องปกติรึเปล่าครับ แนะนำเพื่อนว่าน่าไปฟ้องกรมแรงงานนะ เค้าก็บอกว่า มันเรื่องปกติทั่วไปมั้ง อะไรแบบนี้ครับ

รบกวนขอความเห็นหน่อยนะครับ หรือผมคิดมากไป....
ปล. ผมเพิ่งเล่นพันธิปครับ ไม่รู้ต้องแท็กอะไร แนะนำหน่อยนะครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ตอบได้ว่าผิดกฎหมายแรงงานเรื่องสภาพการจ้างครับ

จริง ๆ การที่นายจ้างจะปรับเปลี่ยนวันลาที่ประกาศเป็นกฎการทำงานนี่ต้องได้รับความเห็นชอบจากพนักงานทุกคนนะครับ

หรือไม่ก็ต้องผ่านคณะกรรรการสวัสดิการของบริษัทที่ต้องมีตัวแทนของทั้งนายจ้างและลูกจ้างถ้ามีครับ

ดังนั้นบริษัทไม่มีสิทธิ์ปรับวันลาได้เองครับ และไม่สิทธิ์มาให้คืนเงินหรือหักในวันที่ลาไปแล้วได้ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่