มีนักวิชาการส่วนหนึ่งบอกว่าคัมภีร์ในชั้นอรรถกถาไม่น่าเชื่อถือ......หลวงตาเห็นว่าอย่างไรขอรับ

ขอกราบนมัสการพ่อแม่ครูบาอาจารย์ พระเดชพระคุณหลวงตาที่เคารพอย่างสูงยิ่ง

... กระผมมีคำถามเกี่ยวกับคัมภีร์ในชั้นอรรถกถา อยากฟังความเห็นของหลวงตาในเรื่องนี้ขอรับ...
คือว่า..เดี๋ยวนี้ในวงการศาสนาพุทธมีนักวิชาการส่วนหนึ่งบอกว่าคัมภีร์ในชั้นอรรถกถาไม่น่าเชื่อถือ
...หลวงตาเห็นว่าอย่างไรขอรับ.... ขอกราบนมัสการมาด้วยความเคารพนับถืออย่างสูงยิ่ง ... นาย ฬ

------------------------------------------
คำตอบ
เมื่อวันที่ 23 ต.ค. 2546

เรียนคุณอภิรมย์
หลวงตาเมตตาตอบปัญหาของคุณในวันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๔๖
ณ วัดป่าบ้านตาด  ดังนี้

หลวงตา:  คนที่พูดว่าไม่น่าเชื่อถือ เขาเป็นคนประเภทคาถาหรือเป็นคนประเภทอรรถกถา

โยม:  เขาเป็นนักวิชาการครับ

หลวงตา:  นักวิชาการ ถ้านักวิชาการก็นักวิชาการตาบอดเข้าใจไหม หามาอวดทำไม ใครจะเกินพระพุทธเจ้า
นักวิชาการแก้กิเลสได้ นักวิชาการนี้กอบโกยกิเลสเข้ามาทิฐิมานะ ถือตัวว่าตัวรู้ตัวฉลาด นี้คือคลังกิเลสเข้าใจเหรอ
พระพุทธเจ้าคือคลังของธรรม อรรถกถา ท่านแยกขยายออกมา คาถา อรรถกถา เป็นต้นแล้วก็แยกออกมาเป็นกิ่งเป็นก้าน
มันก็กิ่งก้านของต้นไม้ต้นนั้นแหละ  จะผิดหรือถูกจับกิ่งก้านเข้ามาก็มาหาลำต้นของมัน
ถ้าเราไม่เป็นบ้าไปโดดจากกิ่งก้านลงเหวไปเสีย
พวกนักวิชาการ อย่าเป็นนักวิชาการลงเหว เข้าใจไหม เอ้า ว่าไป

โยม:  ขอโอกาสเจ้าค่ะ ที่มีคนถามถึงอรรถกถานะค่ะ ก็คงหมายถึงว่า ตำราที่อรรถกถาจารย์อธิบายคัมภีร์พระไตรปิฎก
คงจะหมายถึงอย่างนั้นมากกว่า

หลวงตา:  เออ ก็อย่างนั้นแล้ว พระไตรปิฎกก็มาจากคาถามาจากพุทธพจน์ว่ายังไง เราก็เลือกเฟ้นเอาซิ
กิ่งนั้นก้านนี้ก็มาหาต้นใหญ่ ถ้ามันไม่เลือกผิดโดดผิด โดดผิดตกเหวตายเสียไม่กุสลาให้ เข้าใจเหรอ
ก็ยังบอกให้พินิจพิจารณานะ  นิสมฺม กรณํ เสยฺโย ว่าไง เอะอะจะไม่เชื่ออย่างเดียวไม่ได้ เราเก่งกว่าศาสดามาจากไหน
เก่งกว่าอรรถกถาจารย์มาจากไหน จึงจะว่าไม่เชื่อทีเดียว อันนี้ก็ยิ่งเห็นความเลวความชั่วของเจ้าของเข้าใจหรือเปล่าล่ะ
แล้วมีอะไรอีกล่ะ พุทธพจน์ คาถา อรรถกถา แปลมาเรื่อย ๆ ถ่ายทอดกันมาเรื่อย ๆ ใช่ไหมล่ะ
เราก็จับไปจากนี้เข้าไปหาต้นตอเอาซิ ถ้าเป็นผู้เฉลียวฉลาดจริง ๆ น่ะ

ถ้าจะเอาหลักวิชาการมาอวดนี้ นักวิชาอันนี้ไม่มีใครเชื่อเหมือนกันนั่นแหละ
อย่าว่าแต่เราไม่เชื่ออย่างเดียวเขาก็ไม่เชื่อเราเหมือนกันทั้งโลกคนแบบนี้น่ะ เข้าใจเหรอ  

-----------------------

ที่มา
http://www.luangta.com/thamma_forum/forum_detail.php?cgiForumID=495
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่