DIY คอนโด ได้ห้องสวยจ่ายไม่เยอะ ไม่ต้องง้อช่าง

เล่นpantip มานานกว่า10ปีได้ตั้งแต่เป็นรุ่นเก่าแก่ ชอบสิง อยู่ในห้องเฉลิมกรุงกับสยาม ไม่ค่อยตั้งกระทู้สักเท่าไหร่ อ่านอย่างเดียว 5555 พิมพ์ผิดๆถูกๆบ้างคราวนี้อยากมาแชร์กระทู้ทำบ้านด้วยตัวเอง เคยฝันไว้สมัยเด็กๆอยากมีห้องสวยๆ เพราะน้าสาวเรามีคอนโด ตอนเด็กๆเราไปนอนห้องน้าบ่อย เพราะมันสวยและเย็น(มีแอร์) แต่ห้องเราทั้งรกทั้งร้อนแม่เราไม่ค่อยมีฐานะสักเท่าไหร่ เป็นแม่ค้าขายข้าวแกงส่งเราเรียน คอนโดก็เช่าเค้าเดือนละ2,500 ห้องเปล่าๆไม่มีอะไรเลย แต่แม่เราป่วยและเสียไปตอนเรา14 นั้นเป็นสาเหตุให้เราต้องทำงานแต่เด็ก เราฝันมาตลอด การทำงาน 13ปีว่าเราอยากมีห้องสวยๆมีรถสักคัน มีครอบครัวที่ดี ตอนนี้เป็นก็จริงแล้ว ร่ายมาซะยาว เข้าเรื่องดีกว่า คอนโดเราเลือกเป็นของศุภาลัยแยกเกษตรค่ะ (เราชอบศุภาลัยนะ น้าเราก็ซื้อบ้านของศุภาลัยเหมือนกัน) แต่ห้องเดิมที่เค้าให้มามันไม่เวิร์คเท่าไร่  มันสวยนะแต่ไม่โดนจริตเรา เลยไม่ให้เค้าแต่งมาค่ะ คือมันโหลอ่ะค่ะทุกห้องเหมือนหรือคล้ายๆกันหมด ด้วยความที่เรากับสามีติสจัด (เป็นนักร้องนักดนตรีก็แบบเนี่ยะ)เลยอยากแต่งเองลองไปเช็คราคากับช่าง โอ้โห!!!! ราคาแพงหลาย ไม่ไหวๆ เสียดายเงิน จากนั้นเลยหาข้อมูลการDIY บ้านด้วยตัวเอง ทั้งในpantip และก็ google แล้วก็ลองทำดูค่ะ เราอาศัยทำไปเรื่อยๆ ไม่รีบค่ะ รีบไม่ดีบางทีก็ไม่มีเวลา บางทีก็ว่าง เอาเวลาที่ว่างค่อยๆทำค่ะ คอนโดเราเป็นห้อง ขนาด 52 หรือ 54 ตรม. เราไม่แน่ใจลืมอ่ะ งบประมานที่แต่งไปทั้งหมด อยู่ที่3หมื่นไม่เกิน4หมื่นบาทค่ะ จำละเอียดไม่ได้เพราะ ค่อยๆทำ จ่ายครั้งละ 1-2พัน จ่ายแพงสุดก็ไฟกับโฟซานี่แหละค่ะ ไฟ4,500 บาท ก็มีไฟราง1รางกับหลอดอีก4ดวง ดาวน์ไลท์แบบลอย4อัน(คอนโดเราไม่มีฝ้าค่ะ เพดานเป็นปูนทั้งหมด ติดดาวน์ไลท์แบบฝังเพดานไม่ได้ เรื่องใหญ่เอาแบบลอยแล้วกัน) ส่วนโซฟาของ SB ราคา 6,900 ตอนไปซื้อมันเซลอยู่ค่ะ จาก 10,000 เป็น 6,900 เลยจัดมา1ตัว

สภาพห้องตอนตกแต่งไว้ครั้งแรก เอาง่ายๆ แต่ก็ยังไม่ถูกใจ เลยทำใหม่

และนี่ก็คือห้องในปัจจุบันค่ะ

มาดูวิธีทำกันค่ะ

ตามมาๆๆๆๆๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่