ต้องการหารายได้เพิ่มด่วนค่ะ

เป็นพนักงานบริษัทส่งออกเล็กๆค่ะ  วุฒิการศึกษาแค่ ม.6  เงินเดือน 13,500  ทำมา 9ปีแล้ว เงินเดือนขึ้นแค่ปีล่ะไม่เกิน 300  บาท เคยลองหางานที่ใหม่ค่ะ แต่ส่วนมากรับแต่วุฒิปริญญาตรี   ตอนนี้อายุ 30 กว่าแล้วค่ะ คิดว่าอายุกับวุฒิคงเป็นอุปสรรคในการหางานใหม่ด้วย ทุกวันนี้ต้องส่งค่าบ้าน  ให้เงินแม่ และ ให้เงินน้องไปโรงเรียน รวมกันแล้วค่าใช้จ่ายตกเดือนล่ะเกือบ  8,000  เราใช้เงินวันนึงไม่ให้เกิน 100 บาทค่ะ  สะดวกว่าที่ทำงานใกล้บ้านเลยเดินไป  เราใช้ชีวิตตามอัตภาพค่ะ  แต่จู่ๆแม่ป่วยหนักต้องเข้าโรงพยาบาล หมอบอกเป็นโรคไตค่ะ ต้องฟอกอาทิตย์ละครั้ง  หมอแนะนำให้ใช้สิทธิต่างๆที่มีค่ะ  แต่ยังไงก็ต้องมีค่ายา ค่าอุปกรณ์ต่างๆ ตกเดือนล่ะ 4-5 พันค่ะ   ทางบริษัทให้เงินช่วยมาหนึ่งหมื่นค่ะ เค้าก็ไม่ได้รวยมากจึงช่วยได้เท่านี้ แค่นี้ก็ดีใจมากแล้วค่ะ  เราอยากรบกวนเพื่อนทุกๆคนหน่อยค่ะ  ท่านใดพอจะให้คำแนะนำเราได้บ้างค่ะว่ามีงานไหนที่ทำเสริมจากเวลางานปกติได้บ้าง งานเราทำตั้งแต่ 9 โมงเช้าถึง 6 โมงเย็นค่ะ  ส่วนวันเสาร์ทำครึ่งวันค่ะ  งานอะไรก็ได้ค่ะไม่เกี่ยง ขอเพียงตอนนี้หาเงินมารักษาแม่ให้ได้ก็พอค่ะ  ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาอ่าน

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 10
ไม่ทราบคุณแม่ใช้สิทธิอะไรอยู่คะ

แชร์ประสบการณ์นะคะ
พ่อเราก็ป่วยโรคไต  รักษาแบบล้างผ่านหน้าท้อง
รักษาสิทธิบัตรทอง  แทบไม่ได่จ่ายอะไรเลย
มีบ้างที่ต้องซื้อผ้ากอตซ์กับของบางอย่างเพิ่มเอง
เพราะที่ รพ. เหลือน้อย  
แต่ก็ไม่ได้แพงมาก
ยาส่วนมากก็อยู่ในระบบบัญชียา

ต่อมา  มีปัญหาเกี่ยวกับเลือด
คุณหมอเลยเปลี่ยนให้ฟอกแทน
โดยหมอทำเรื่องให้  ก็ไม่ได้เสียอะไรอีก

จริงๆ คุณหมอก็ยื่นเรื่องเปลี่ยนไตให้ด้วยค่ะ

แต่ไม่ทัน  พ่อเราชิงหลับยาวไปซะแล้ว

สิ่งระวังที่สุดเรื่องโรคไต
เราว่าน่าจะเป็นการควบคุมอาหารมากกว่า
เพราะตอนคุณพ่อป่วย
ต้องเปลี่ยนเครื่องปรุงใหม่ เปลี่ยนนม เครื่องดื่ม ขนม
ผักผลไม้ อาหารแทบทุกอย่างหมดเลย

สรุป  ของพ่อเรา
ค่าหมอค่ายา  ไม่มีปญหา
ปัญหาอยูที่ค่าอาหารมากกว่าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่