ถ้าคนไทยมีนิสัยประหยัดมัธยัสถ์ ใช้จ่ายแต่ของที่จำเป็น เศรษฐกิจของประเทศจะเป็นอย่างไรครับ

เมื่อประชาชนใช้จ่ายน้อยลง สมมติว่าลดลงจากปัจจุบันนี้ครึ่งนึง จะเกิดปัญหาเศรษฐกิจไหมครับ
เช่น 7-11 เทสโก้โลตัส บิ๊กซี ห้างสรรพสินค้าต่างๆ รายได้หายไปครึ่งหนึ่ง (สมมติว่าประชาชนประหยัดเวอร์)

ประเทศจะเกิดปัญหาเศรษฐกิจไหม

ผมสงสัยเื่องจากเห็นมีประเด็นเรื่องประชาชนไม่ค่อยใช้จ่าย รัฐเก็บภาษีไ้น้อย อะไรทำนองนี้ล่ะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่