ไม่ยอมเซ็นผ่านโปร ทวงแล้วทวงอีก ขอคำแนะนำค่ะ

พอดีว่าดิฉันทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง เรื่องมีอยู่ว่า ตอนเข้ามาทำงานดิฉันได้มีการทำหนังสือตกลงกับทางบริษัทเป็นลายลักษณ์อักษรไว้ว่า ถ้าผ่านโปรแล้ว (ทดลองงานเป็นเวลา 119 วัน)  ฐานเงินเดือนจะเพิ่มขึ้นอีกประมาณ 10%

จนถึงทุกวันนี้ ผ่านมาประมาณ 7 เดือน ดิฉันยังไม่ได้รับผลการประเมินจากหัวหน้า เงินเดือนของดิฉันที่ตกลงกับทางบริษัทไว้จึงยังไม่มีการปรับขึ้นตามที่ตกลงไว้ในสัญญาจ้างงาน โดยที่ตลอดเวลาหลังจากพ้นโปร 119 วัน ดิฉันได้ทำการติดตามผลเป็นระยะๆ แต่กลับได้รับคำปฏิเสธด้วยท่าทีที่ไม่เต็มใจตลอด โดยหัวหน้าคนนี้มีประวัติทำนองนี้มาแล้ว อาทิ พนักงานคนก่อนหัวหน้าก็ไม่ยอมเซ็นให้ จนเขาเลื่อนตำแหน่งขึ้นไป อีกคนก็ไม่ยอมเซ็นให้ จนต้องลาออกไป

จึงอยากรบกวนขอคำแนะนำดังนี้ค่ะ
1.ทางหัวหน้างานมีเหตุผลหรือผลประโยชน์แอบแฝงอันใดบ้างคะ ที่ไม่ยอมเซ็นผ่านโปรให้ดิฉันเสียที?
2.ตามกฏหมายคุ้มครองแรงงาน พอทำงานครบ 119 วันแล้ว ถือว่าเราเป็นพนักงานเต็มตัวแล้วใช่หรือไม่คะ? เพราะถ้าทางบริษัทไล่เราออก ก็ต้องจ่ายเงินชดเชย 30 วัน ตามกฏหมาย (ในกรณีที่ทำงานเกิน 120 วัน แต่ไม่ครบ 1 ปี)
3.ถ้าดิฉันต้องการลาออกจากงาน ไม่ทราบว่าดิฉันจะได้รับหนังสือรับรองการทำงาน ด้วยฐานเงินเดือนที่ผ่านโปรแล้วหรือยังคะ?
4.ดิฉันควรทำอย่างไรเพื่อให้เรื่องนี้ผ่านไปได้ด้วยดีคะ?
5.หรือรบกวนพี่ๆ ที่มีความรู้เรื่องกฏหมาย ว่าดิฉันสามารถดำเนินการอย่างไรได้บ้างคะ?

ขอบคุณทุกความเห็นมากนะคะ -/\-
แสดงความคิดเห็น