เดินกินระกำ เล่นน้ำฝน ผจญเขาหินกูบ

กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกความจริง จขกท. มีความตั้งใจว่าอยากเขียนแบ่งปันประสบการณ์การท่องเที่ยวไปตามสถานที่ต่างๆ
เพราะโดยส่วนตัวแล้ว จขกท. เป็นคนชอบท่องเที่ยวมากๆ เริ่มกระทู้แรกกับประสบการณ์แสนประทับใจ
ด้วยทริป เขาหินกูบ อ.มะขาม จ.จันทบุรีกันเลยค่ะ  เขาหินกูบอยู่ในอุทยานแห่งชาติสอยดาวใต้
เราจะไปแตะขอบฟ้า  นอนใต้ซอกหิน 3 เหลี่ยมกัน

สำหรับคนที่ชอบเดินป่าแนะนำที่นี่เลย  แต่ที่เขาหินกูบ  ทางเดินค่อนข้างลำบาก
ลูกหาบก็ไม่มี  ทุกคนต้องแบกสัมภาระเอง ดังนั้นต้องจัดกระเป๋าให้ดีและเตรียมแต่ของที่จำเป็นเท่านั้นค่ะ
และที่สำคัญต้องติดต่อเจ้าหน้าที่นำทางล่วงหน้า เพราะเราไม่สามารถเดินเองได้

ช่วงแรกของการเดินทางจะต้องเดินผ่านป่าระกำ  เดินไปกินระกำกันไป ฟินเวอร์
ระกำระหว่างทางก็มีทั้งหวานทั้งเปรี้ยวเลือกกินกันได้ตามใจเลย  กระปุกไหนหวาน ก็ตัด
แล้วถือไปกินระหว่างทาง

ทางที่พวกเราเดินจะเป็นทางแบบนี้ไปตลอดค่ะ  

หลังจากผ่านป่าระกำแล้วเราก้อต้องมาเจอลำธาร  แวะพักนิดนึงก่อนจะข้ามไปเจอกับความโหดต่อไป

ยังยิ้มได้จ้า..

เอ๊า...คราวนี้ก้อออกเดินทางกันต่อ

ระหว่างทางก้อจะมีพันะู์พืชแปลกๆให้ดูเยอะแยะ  เพลินกันเลยทีเดียวค่ะ

ถึงทางชันละเดินกันต่อ..

เจอน้องปูภูเขาระหว่างทาง แวะทักทายกันหน่อย

ระหว่างเดินทางฝนตกหนักมากโชคดีที่ทุกคนเตรียมเสื้อกันฝนมา ตัดสินใจเดินต่อไปเรื่อยๆเพราะไม่อยากเสียเวลา
เรื่องของเรื่องคืออยากรีบขึ้นไปพักบนยอดเขาค่ะ อมยิ้ม01

หลังจากเปียกฝนกันมาแล้วคราวนี้เรามาลอดถ้ำกันค่ะ

นี่พึ่งมาได้แค่ครึ่งทางนะคะ  เรายังต้องเจออะไรกันอีกเยอะ
ผ่านช่องแคบด้วย

ใกล้ถึงยอดเขาละ  อีกนิดนึงๆ
ชมความงามระหว่างทางไปก่อนละกัน

เฮ้อ...ถึงซะที  หมดสภาพไปตามๆกัน

ที่นอนของเราคืนนี้  ใต้หินสามเหลี่ยม

ว๊ายยยย!!!!  น้องทากแอบตามมาบนยอดเขาด้วย

ถึงยอดเขาแล้วก้อพักผ่อนกัน ไว้ต่อรุ่งอรุณของวันใหม่พรุ่งนี้นะจ๊ะ นานามาลัย

ต่อๆ  แสงแรกของเช้าวันใหม่บนที่นอนใต้หินสามเหลี่ยมจ้า

สภาพตอนพึ่งตื่น  ยังไม่อยากออกมาจาถุงนอนกันเลย

พอล้างหน้าแปรงฟันก้อเดินชมทัศนียภาพรอบๆที่นอนกันก่อน
ที่จะขึ้นไปบนยอดหินกูบกันจริงๆซะที

ได้เวลาปีนป่ายกันละ

ผ่านจุดนี้มา  พูดได้เลยว่า สำหรับสถานที่แห่งนี้ เรียกได้ว่า  " ธรรมชาติรังสรรค์" จริงๆค่ะ
ทุกสิ่งทุกอย่างธรรมชาติสร้างขึ้นมาเพื่อให้เราได้ไปสัมผัส
มีต้นไม้ต้นนึง  มันเกิดขึ้นมาระหว่างก้อนหินสองก้อนเพื่อให้เราได้ไต่ข้าม  มีแง่งหินขนาดพอประมาณ
เพื่อให้เจ้าหน้าที่ผูกเชือกเพื่อให้พวกเราได้ปีนขึ้นไปสัมผัสความงามข้างบนนั้น

จะเอ๋... 555  นี่เป็นทริปแรกของนาง มาครั้งแรกก็เจอแบบโหดเลย  แต่ดูนางมีความสุขมาก

เชือกเส้นนี้งัย  ที่ผูกกับแง่งหิน

เอาล่ะถึงแล้ว  มาดูความงามบนยอดหินกูบกันดีกว่าค่ะ

ทุกคนมีความสุขมากจนลืมเหนื่อยกันเลยทีเดียว

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่