[CR] แลโคมลอยกฐินล้านนา ตามหาของอร่อยในตำนาน สักการะพระธาติหริภุญชัย สำราญหัวใจน้ำพุร้อนสันกำแพง

เมื่อตอนต้นปี เคยมีความคิดว่า อยากจะไปเห็นโคมนับพันนับหมื่นดวง ที่ธุดงคสถานล้านนา จ.เชียงใหม่ แต่แล้วด้วยเหตุผลอะไรไม่รู้สิ ทำให้พับโครงการนี้ไป จนกระทั่งเมื่อสองสัปดาห์ก่อนหน้านี้ มีคนมาถามว่า ถ้าอยากจะรั่งรถไฟไปเชียงใหม่ จะไปยังไงดี ซึ่งคนถามเนี้ย เค้าอยากจะไปงานลอยโคมที่ว่านี่แหละ พอรู้ดังนั้น เลยเกิดอาการแบบว่า เออ กูก็อยากไปว่ะ เอาไงดี เริ่มจากการหาเพื่อนไป  หาแล้วหาอีกก็ไม่มีใครว่าง
จนกระทั่งสุดท้ายลองชวนเพื่อนกลุ่มที่สนิทที่สุดโดยที่ไม่คิดว่าพวกมันจะไป ปรากฏว่า เออ มันยอมไปว่ะ ฮ่าๆๆๆ ดีใจมาก ก็เลยเริ่มทำการจองตั๋วรถไฟ
โดยเลือกเป็นรถนอนปรับอากาศในขาไป ได้ขบวนรถด่วนพิเศษ ขบวนที่ 13 ออกจากกรุงเทพ 19.35 ถึง เชียงใหม่ ตามเวลา คือ 9.50
ส่วนขากลับรถปรับอากาศเต็มก็เลยเลือกรถนอนพัดลม โดยได้รถไฟขบวนด่วน 52 ออกจากเชียงใหม่ 17.30 ถึงกรุงเทพ ตามเวลา คือ 8.30

สำหรับรถนอนปรับอากาศ ล้วนๆทั้งขบวน ในเส้นทางเชียงใหม่ จะมีไป และกลับ วันละ 4 ขบวนนะครับ (ไป2 กลับ2)
ขาไป จะมี ด่วนพิเศษนครพิงค์ ขบวนที่ 1 และ ด่วนพิเศษขบวนที่ 13 เป็นรถนอนJR ครับ
ขากลับ จะมี ด่วนพิเศษนครพิงค์ ขบวนที่ 2 และ ด่วนพิเศษขบวนที่ 14 เป็นรถนอนJR ครับ
วันนี้ ผมเลือกขบวน 13 เพราะ เลิกงานไม่ทันขบวนนครพิงค์ อีกอย่างอยากลองนั่งรถ JR ด้วยครับ

ที่นี้ ผมจะบอกทริก สำหรับใครที่อยากนั่งรถเจอาร์ นะครับ ไม่ใช่ว่าจองแล้วจะได้นั่งชัวร์ ๆ นะครับ เพราะว่า
ขบวน 13(ขาไป) และ 14(ขากลับ) นั้น จะมีรถหมุนเวียนอยู่ 2 ชุดครับ
ชุดแรก เป็นเจอาร์ล้วนๆ อันนี้ไม่มีปัญหา
ชุดที่สอง เป็นเจอาร์ ผสมรถนอนโตคิวครับ ซึ่งแน่นอนว่ารถนอนเจอาร์ นอนสบายกว่า
ถ้าได้รุชุดแรกคือจบไม่มีประเด็น แต่เราไม่มีทางรู้ครับ ว่าวันที่เราเดินทางเราจะได้รถชุดไหน(เว้นว่าเราจะมีเพื่อนในกลุ่มรถไฟลิซึ่ม)
เพราะฉะนั้น เวลาจอง
ถ้าจอง ขบวน 13 ขึ้นเชียงใหม่ ให้บอกคนรับจองตั๋วว่า ขอตู้ท้ายๆ ติดๆกับชั้น1
ถ้าจอง ขบวน 14 ลงกรุงเทพ ให้บอกคนรับจองตั๋วว่า ขอตู้ต้นๆ ติดกับชั้น 1 เช่นกัน
แบบนี้ โอกาส ที่จะได้ตู้นอนเจอาร์ จะมีมากกว่านะครับ ผมให้ 99 % ละกัน เหลือไว้อีก 1 กันเงิบ อิอิ
และนี่คือภาพของรถนอน JR นะครับ อ้อ ลืมบอกไปว่า บางทีพนักงานที่รับจอง อาจเรียกรถนอนประเภทนี้ว่า รถนอนบลูเทรนนะครับ คือเรียกได้สองแบบนั่นเอง

เอาล่ะ เราเริ่มออกเดินทางกันเลยนะครับ วันนี้รถช้าตั้งแต่ต้นทางหัวลำโพงครับ ประมาณ 30 นาที เมื่อรถมาถึง บางซื่อ ผมก็ขึ้นหาที่นั่งเรียบร้อย

ซ้าย รถนอนโตคิว ขวา รถนอนเจอาร์

หลังจากคุยกับเพื่อนๆ จนหมดแรงคุย ก่อนเข้าพิจิตร ก็แยกย้ายกันนอนครับ มาเช้าอีกทีที่ลำปาง ก็เลยเดินไปสั่งมื้อเช้ากินที่ตู้เสบียง ใจผมไม่อยากหรอก แต่เพื่อนไปก็ต้องไป ฮ่าๆ เลยสั่งชุดนี้มา ราคา 130 บาท พร้อมกาแฟอีก 1 แก้ว อยู่ในชุดนี้เลยครับ

แล้วอยากจะบอกว่า ที่สถานีลำปางจะมีคุณยายมาขายไก่ทอด ไส้อั่ว อันนี้บอกเลยว่า ไส้อั่ว งานดีมากกก อร่อยครับ
ระหว่างทางผมก็ซุกซนไปเรื่อย รถก็วิ่งไปเรื่อยๆ ลอดถ้ำขุนตาน อุโมงค์รถไฟที่ยาวสุดในประเทศไทย และเป็นรอยต่อระหว่าง ลำปาง กับลำพูน

ออกจากขุนตาน ก็กลับมานั่งเล่นๆที่เตียงอีกแปบเดียว ก็ถึง จ.เชียงใหม่แล้ว ยังไงก็ต้องขอโบกมือลา รถไฟ และสวัสดีเมืองเชียงใหม่ด้วยคร้าบ

ชื่อสินค้า:   นั่งรถไฟนับไม้หมอน นอนกลางป่า(บนรถไฟ)
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่