The Refreshing trip : ทริปแก้ตัว กินๆเที่ยวๆ ฮ่องกง-มาเก๊า 7 คืน 8 วัน ค่ะ

สวัสดีค่ะ นี่เป็นการตั้งกระทู้ในพันทิปครั้งแรกในชีวิตเลยนะคะ (หลังจากที่แอบอ่านของคนอื่นมานาน ^^)

เคยไปเที่ยวต่างประเทศมาก็หลายครั้ง แต่ทริปนี้พิเศษกว่าครั้งอื่นตรงที่เป็นวันหยุด 14 วันในรอบ 365 วัน ที่ทำงานไม่เคยหยุดเลย

แม้กระทั่งเสาร์ อาทิตย์และวันหยุดราชการ คร่อกฟี้ เลยขอตั้งชื่อว่าเป็น “The Refreshing trip”   เติมพลังก่อนไปลุยต่อนั่นเองค่ะ อิอิ

ขอท้าวความถึงแบ็คแพ็คฮ่องกงครั้งก่อน ไม่ประทับใจเลยค่ะ ทั้งเสียเงินเยอะ ไปสถานที่สำคัญๆก็ไม่หมด แผนที่ก็ดูกันแบบงงๆ

งงเส้นทางเดินทาง หลงทางกันอีก ร้านดังๆทั้งหลายที่แพลนไว้ ก็ไม่ได้ทานเลย ไปถึงฮ่องกง แต่ติ่มซำไม่เข้าปากซักชิ้น อู๊ยยย

ชอกช้ำเยอะแยะมากมายค่ะ น้องชายทั้ง 2 คนถึงกับพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า ชาตินี้ลาก่อนนะฮ่องกงที่รัก ร้องไห้  

ครั้งนี้เลยขอไปแก้ตัวที่ฮ่องกงอีกครั้งนึง ไปฮ่องกง 6วันครึ่ง มาเก๊า 1วันครึ่ง รวมแล้วเป็น 7 คืน 8 วัน เดือนตุลาคมค่ะ

หลังจาก set วันได้แล้ว ก็รวบรวมไพร่พลสมาชิก อยากพาน้องๆไปแก้ตัวด้วย แต่ทุกคนดันเปิดเทอมหมดแล้ว คนอื่นๆที่บอบช้ำ

จากเหตุการครั้งก่อนก็ติดนู้นนี่ๆ สุดท้ายยผู้ร่วมชะตากรรมก็เลยแค่มีแฟนกับพ่อ ทั้งหมดเป็น 3 คนค่ะ

บทเรียนจากครั้งที่แล้ว ครั้งนี้เลยบอกคุณแฟนว่า....ตัวเองจัดทริปเลยน๊า เค้าจัดแล้วล่ม(จม)ทุกทีเลย 555 เรื่องศึกษาแผนที่

วางแผนการเดินทาง ศึกษาค่าใช้จ่าย จองตั๋ว จองเครื่องบิน  ฯลฯ ยกให้เป็นหน้าที่แฟนหมดเลย ส่วนเราขอรับผิดชอบงานใหญ่

อย่างคิดเรื่องกินกับเป็นลูกเรือที่ดี ก็พอละ อิอิ ^^

ปรึกษากันก่อนไปแล้วว่าทริปนี้ขอเน้นกินๆๆ (แค้นนะแค้นนน) เที่ยวสนุกๆ ไม่เน้นชอปปิ้ง(ตังไม่มี) ไม่เน้นวัด

ขอวางแพลนแต่ละวันไว้ไม่แน่นมาก เพราะว่ามีเวลาเยอะ  และไม่อยากเร่งรัดมาก คุณแฟนเลยจัดมาให้แบบนี้

(อันนี้เป็นแบบที่ปรับแล้วตามความเป็นจริงนะคะ)

Day 1
9:45 ถึงสนามบิน
ไปที่พัก
อาหารเที่ยง Din Tai Fung
space museum
1881 herritage
clock tower
aveneu of stars
symphony of lights 8.00 pm
อาหารดึก Sushi one

Day 2
อาหารเช้า โจ๊ก Chiu Fat               
กระเช้า Nong Ping   
ชมหมู่บ้านวัฒนธรรมนองปิง ไหว้พระใหญ่ วัดโปลิน
ตอนบ่ายเดิน citygate outlet  ทาน food republic
แวะซื้อ Sushi Take Out ไว้ทานพรุ่งนี้
เดินเล่น ชอปปิ้งที่ Time square
อาหารเย็นบะหมี่ร้าน CHEE KEI

Day 3
Ocean park
ตอนเย็นกลับมาทาน Lung Kee

Day 4
อาหารเช้าโจ๊ก Hung Lee
Kowloon park
hong kong heritage discovery centre
Sweet dynasty
เดินดูของSASA, Good well
อาหารเที่ยงที่ Fat Zai gei dim sum
Ladies Market
Goldfish market
ชอปปิ้งเสื้อผ้าถนนข้างๆ Goldfish market (จำชื่อไม่ได้ค่ะ ^^”)
อาหารเย็น ขาปู Temple Spice crab
Temple Street

Day 5
Disney land
อาหารเย็น Ngan Lung restaurant

Day 6
อาหารเช้า Lin kee hot pot
เที่ยวเซ็นทรัล ดูตึกดัง ดูตึกเก่า
hong kong botanical and zoological gardens
บันไดเลื่อน midtown escalator
ทานเป็ดปักกิ่งที่ Peking garden
นั่งรถราง  peak tram
Peak tower
sky terrace
อาหารเย็น Tim Ho Wan

Day 7
อาหารเช้าที่ Lung kee (อีกรอบ)
ไปถ่ายรูปดอกชงโคทอง
อาหารเที่ยง majesty chinese resterant
นั่ง TurboJet ไปมาเก๊า
เข้าที่พัก Sintra Hotel
Senado Square
Ruins of st.Paul's
ป้อมปราการ Mount fortress
เดินซื้อขนมของฝากร้าน Koi Kei
Leal Senado Building

Day 8
ทานอาหารเช้าโรงแรม
Macao science centre
Macao museum of Art
Venetian + ซื้อทาร์ตไข่
15:00 ไปถึงสนามบินนะ

อาวุธครบมือก่อนไปลุยค่ะ ทั้งหนังสือ แผนที่ Google map  4square  NokiaMap ฯลฯ

อ้อ ลืมบอกไปว่า แฟนเราเขาเพิ่งเคยไปเที่ยวต่างประเทศเป็นครั้งแรก (ไม่นับแม่สาย) นะคะ

แต่ทริปนี้ถือว่าจบอย่างสวยงามและประทับใจเรามากเลยค่าาาา อมยิ้ม02
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่