จะเอารูปในiphoneลงคอม แล้วรำคาญfolder DCIM เอามันออกยังไงดีคะ

แต่ก่อนเวลาจะเอารูปลงคอม ก็จะมีแค่folderเดียว เราก็ก็อปปี้ทั้งหมดแล้ววางลงคอมได้เลย

แต่ตอนนี้ทำไมอยู่ๆมันกลายเป็นfolder DCIM แล้วข้างในแยกย่อยไปอีกหลายfolder

ปัญหามันมีอยู่ว่า สมมติเราก็อปทุกfolderในไอโฟนลงคอมแล้ว พอรอบหน้าเราจะเอารูปลงเพิ่มอีก

เราก็ต้องมานั่งไล่หาว่ารูปใหม่ล่าสุดที่จะลงอยู่folderไหน มันไม่ใช่ว่า รูปล่าสุดอยู่ในfolderล่างสุด ไม่ใช่แบบนั้นเลยอะค่ะ

มันจะย้ายไปเรื่อย แล้วยิ่งรูปเยอะfolderก็ยิ่งเยอะ หากันปวดหัว

เราเลยแก้โดยวิธีเข้าไปก็อปปี้รูปจากในfolderทุกรูปมาลงรวมกันในfolderเดียวของคอม

ปรากกฎว่า รอบต่อมาดันเจอปัญหาชื่อไฟล์รูปซ้ำกับรูปเก่าที่ลงไว้แล้วอีก คืองงมากกก

มีวิธีให้รูปมันอยู่ในfolderเดียวมั้ยคะ ปล.ใช้ไอโฟน5ค่ะ แล้วรูปเยอะมากกกเพราะชอบถ่ายรูป ความจำเลยเต็ม

เลยต้องหมั่นเอาลงคอม เจอปัญหานี้ หัวเสียมากๆเลยค่ะ ยังไงรบกวนหน่อยนะคะว่ามีวิธีแก้มั้ย ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ มีรูปประกอบค่ะ

แสดงความคิดเห็น