BT-50 ตัวธรรมดาเอาไปยกสูงแล้วมีแรงกระเเทกเยอะครับ(เเก้อยางไรดีครับ)

กระทู้คำถาม
1.ข้อมูลส่วนตัว bt-50 ตัวเก่าตัวเตี้ยธรรมดา ยางติดรถมาเป็น r-15
2.นำไปยกสูงมาจากเดิมเกือบ3นิ้ว(ถามช่างที่ทำให้มา)
3.ใช้ยาง 235/75 r-15 dee stone
4.วิธีการทำ เปลี่ยนโตงเตง-ใช้เเหวนรองลูกหมากหน้า มีการเฉือนลูกยางปีกนกบนทิ้งไปบางส่วนครับ
5.สังเกตได้ว่าช่องว่างระหว่างลูกยางปีกนกบนมันน้อยลงกว่าเดิมขนาดถูกเฉือนออกไปบางส่วนแล้วนะครับ
ปัญหาที่เกิด
1.เวลาวิ่งผ่านลูกระนาดแรงๆมีเสียงดัง..ตึก..บริเวณปิกนกล้อหน้าหรือช่วงหน้ารถ ไม่เหมือนก่อนที่จะยกทั้งๆที่มีเเรงกระเเทกเท่าๆกันไม่ได้ขับเร็วมากอะไร
เรียนถาม วิธีเเก้ไขครับ
1.ถ้าผมเปลี่ยนโชคหน้าให้ใหญ่ขึ้นมันจะดีขึ้นไหมครับ
2.ถ้าผมถอดลูกยางปีกนกบนออกเลยจะมีผลเสียหรือเปล่าครับ
หรือจะให้ผมเเก้ไขอย่างไรพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
     waiyawuth
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่