อยากทราบหลักการอ่านตัว tu ครับ?

เช่นการอ่าน คำว่า future เป็นต้นครับ โดยปกติจะอ่านกันว่า ฟิวเจอร์ ไม่ใช่ ฟิวเทอร์
และ itune ที่ส่วนใหญ่อ่าน ใอจูน ไม่อ่าน ใอทูน
แต่อิกคำอย่างเช่น youtube กลับอ่านว่า ยูทูป ไม่อ่าน ยูจูป
ผมจึงอยากทราบข้อสรุปของ การอ่านคำเหล่านี้อ่ะครับ ว่าควรอ่านอย่างไรให้ถูกและเหมาะ ขอผู้รู้อธิบายเหตุผลต่างๆด้วยครับ
หาอ่านในกูเกิล ไม่เจอ ไม่รู้จะเสิจว่าอะไร? ขอบคุนไว้ ล่วงน่าครับ^^

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่