โจทย์ภาษาอังกฤษ

Indisputably, advertisements inform us as to a nation's values, attitudes, and priorities-- ____________, what the future holds, and what is fasionable and attractive.
a. what activities are worthwhile
b. what worthwhile activities are
ข้อนี้ตอบข้อ a แต่คือหนูสงสัยว่าความหมายของทั้งสองข้อมันต่างกันยังไงคะ? ที่หนูแปลได้คือ กิจกรรมอะไรที่มีค่า และ กิจกรรมที่มีค่าคืออะไร ตามลำดับ แล้วมันก็ไม่ได้มีความหมายต่างกันไม่ใช่หรอคะ? หรือว่าหนูแปลอะไรผิดคะ?
อีกจุดที่สงสัยนะคะ what is fasionable and attractive ตรงส่วนนี้คือ N clause สินะคะ เท่าที่หนูทราบถ้าจะใช้question word ขึ้นต้น โครงสร้างคือ question word+subject+verb แต่ในประโยคนี้ what คือ subject ใช่มั้ยคะ?
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่