เมื่อ หนู มีเงินไม่มาก แต่อยากเริ่มลงทุน

กระทู้คำถาม
สวัสดีคะ ชาวพันทิปทุกท่าน ขอเรียกเเทนตัวเองว่า "หนู" นะคะ ยิ้ม
นี่คือการเขียนกระทู้แรกของหนู เนื่องจากว่า มีข้อสงสัยและอยากได้คำแนะนำจากชาวพันทิป
ขอเริ่มเรื่องเลยนะคะ ตอนนี้หนูเรียนอยู่ ปี 2 ในมหาลัยแห่งหนึ่งไม่ใกล้ไม่ไกลจากกรุงเทพ และเรียนในคณะที่ไม่ได้เกี่ยวกับด้านที่ให้ความรู้ทางเศรษฐศาสตร์ หรือการลงทุนเท่าไร เเต่เรื่องของเรื่อง หนูได้เรียนวิชานึงที่สร้างแรงบันดาลใจในการต่อยอดเงินที่มี   ตอนนี้หนูเก็บสะสมเงินประมาณ 100,000 บาท ซึ่งเป็นเงินเก็บที่ รร เค้ามีให้เริ่มเก็บเงินตั้งแต่ ป 2 หนูก็เลยเริ่มเก็บสะสมมาตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา แต่หนูไม่คิดว่าเงินหนึ่งเเสน จะสามารถไปลงทุนได้และไม่ทราบว่า จะเอาเงินตรงนี้ควรไปเริ่มลงทุนที่ไหน และ ถ้าหนูแบ่งส่วนหนึ่งมาเพื่อลงทุน เพราะว่าถ้าลงหมดตัวอาจจะเสี่ยงเกินไป จะควรมีแผนอย่างไร ควรจะเริ่มศึกษาจากตรงส่วนใดก่อนดีคะ

เนื่องจากเขียนครั้งแรกเลยอาจ งง ไปนิด ต้องขออภัยด้วยนะ
*** ที่หนูอยากเริ่มลงทุนเพราะว่า ต้องการต่อยอดเงินที่มีไปสู่ฝันของตัวเองคะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะคะ จุ๊บๆ

แสดงความคิดเห็น