ซื้อคอนโดปล่อยเช่า กับ ซื้อหุ้นปันผล?

ผมดูข้อมูลคอนโดปล่อยเช่า เฉลี่ยจะได้กันประมาณ 5-7% หรือเปล่าครับ (เช่น ซื้อสามล้าน เช่าเดือนละ 15,000)

เทียบกับลงทุนในหุ้นปันผล ผมว่า 5-7% นี่ น่าจะได้ไม่ยากเลย แทบไม่มีความเสี่ยงจากการขาดลูกบ้าน แถมยังลุ้น capital gain ได้อีก

เรื่องความเสี่ยง ผมว่าถ้าคาดหวังผลตอบแทนประมาณนี้ ไม่น่ามีความเสี่ยงมากเท่าไร

คำถาม ผมเลยสงสัยว่า คอนโดส่วนใหญ่ ที่ปล่อยเช่าแล้วคุ้มนี่ ควรได้ผลตอบแทนประมาณกี่เปอเซนกันครับ

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่