(สายแฟนตาซี) มาออกแบบพลังพิเศษของท่านกันเถอะ!

ขอบอกใว้ก่ร็อนว่าผมไม่ได้จะรับสมัครตัวละคร  หรือสร้างโรลเพลย์ใดๆ
แต่อยากให้ทุกท่านได้มาร่วมสนุกและแชร์ไอเดีย เกี่ยวกับพลังพิเศษในความคิดของ
แต่ละคน ทำนองว่า ถ้าชั้นจะสร้างอนิเมแนวแฟนตาซี หรือเขียนนิยายแนวแฟนตาซี
พลังที่ชั้นอยาก โดยรูปแบบของพลังพิเศษสามารถออกแบบได้ตามใจท่านเลยครับ
แต่ขอให้เป็นพลังที่มีความสมดุลในตัวนะครับ ไม่ใช่พวกคิดแล้วตาย หยุดเวลา
พลังพระเจ้า อันนี้ไม่เอานะครับ

ตัวอย่างพลังพิเศษครับ
the controller(ผู้ควบคุมวัตถุ)
สามารถเคลื่อนย้ายและควบคุมทิศทางของวัตถุต่างๆ ได้ โดยการสร้างแรงที่มองไม่เห็นขึ้นมา
สามารถประยุกต์ใช้ได้หลากหลาย เช่นยกรถยนต์แล้วทุ่มใส่ เร่งความเร็วกระสุนปืนกล
ให้มีพลังทำลายปานลูกปืนใหญ่ จับศัตรูยกขึ้นไปสูงๆ แล้วที้งลงมาให้ตาย
แยกชิ้นส่วนอาคารแล้วประกอบใหม่แบบไม่มีรอยต่อ โดยการที่จะควบคุมวัตถุได้
จำเป็นต้องรู้ถึงตำแหน่ง และคุณสมบัติด้านกายภาพของวัตถุนั้น
ระยะการใช้พลัง ระดับความละเอียดในการใช้งาน ขึ้นอยู่กับการฝึกฝน
(ถ้าคนเก่งจริงๆ ใช้ อาจอยู่ระดับแยกชิ้นส่วนอาคารหลายหลังพร้อมกัน
หรือกระชากอุกกาบาตจากอวกาศลงมาโหม่งโลกได้ ควบคุมสายลมสร้างพายุทอร์เนโด
หรือทำให้กิ่งไม้เสียดสี แล้วอัดอากาศสร้างเพลิงไหม้รุนแรง)

จุดอ่อน :แพ้ทางพลังพิเศษสายล่องหน หรือการซุ่มโจมตีระยะใกล
และการโจมตีที่เร็วจนประมวลผลตอบโต้ไม่ทัน(เช่น ถ้าโดนยิงด้วยไรเฟิลความเร็วเหนือเสียง
พลังนี้จะไร้ประโยชน์ทันที กว่าจะประมวลผลเสร็จ โดนลูกปืนเจาะร่างไปแล้ว)

ไอเดียมาจาก TOARU ครับ
ท่านละครับ อยากให้มีพลังแบบใหน

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่