[CR] ซ้อมมือการทาสี DIY - Colorful บนผนังพื้นที่เล็กๆของเรา

ขออวดงานศิลปะเล็กๆที่เราทดลองทำก่อนทาสีบ้านจริงนะจ๊ะ
เพราะว่า เพื่อนเราเพิ่งเปิดร้านกาแฟที่ต้องใช้สีนิดๆหน่อยๆ ออกแนว Colorful แล้วสีเหลือ!!! (นำมาซึ่งของฟรีของเรา ฮิฮิ)
นี่ขนาดใช้สีขนาดเล็ก1/4 แกลลอนแล้วนะ แต่เขาสั่งผสมสี จาก HomePro มาเยอะ ทาไปทามาก็ยังไม่หมดสักที ไม่อยากเก็บไว้ เราเห็นเลยแฮบมาแบบชิวๆ
เขายกมาให้ประมาณ 10 กระป๋องเลย (สีสวยๆดีๆทั้งนั้นอย่างละครึ่งกระป๋อง บางสีก็เหลือขลุกขลิก)

เอาจริงๆ นั่งนึกอยู่นานว่าจะทำอะไรกับมันดี จะทาสีกลัวไม่สวย เพราะฝีมือไม่เท่าช่าง
ก็เลยตัดสินใจลองทาเล่นๆดูแล้วพบว่า .....เฮร้ยยยยย ทาสี DIY มันง่ายกว่าที่คิดนะ แค่ต้องระวังอย่าให้สีหกเลอะเทอะเท่านั้นเอง

ว่าแล้วเราก็เลยลองเอากระดาษแผ่นใหญ่ๆ มาลองฝีมือก่อนทาจริงกับฝาบ้าน

วัสดุอุปกรณ์
1. สีกระป๋องเล็ก TOA SuperShield จาก เพื่อนติ๊ก สุดสวย
2. แปรงทาสีคุณภาพดี 20 บาท
3. Nitto หรือกระดาษมาร์คลาย
4. ถังน้ำล้างแปรง
5. เสื้อผ้าพร้อมเลอะ หรือผ้ากันเปื้อน (วันนั้นใส่กางเกงขาสั้นเสื้อกล้ามเลย)  

Step  by Step
1 เอากระดาษปูพื้นก่อน สมมุติว่าทาบนกำแพง (ซ้อมมือนะ ถึงเวลาจริงต้องทำงานสู้กับแรงโน้มถ่วงของโลก ต้องระวังสีไหล)

2. จัดเตรียมอุปกรณ์ให้พร้อมใกล้มือ ถึงเวลาจะได้หยิบใช้สะดวก ปล. ระหว่างนี้เตรียมพื้นดีไว้ด้วยนะ โชคดีที่พื้นบ้านเราเป็นหินขัด เวลาสีหยดลงพื้นยังเช็ดได้ .... ส่วนใครเป็นบ้านพื้นพรมไฮโซ แนะนำให้ใช้กระดาษหนังสือพิมพ์หรือถุงดำรองด้วยนะครับ  พลาดแล้วจะเสียพรมยกผืน!!!

3. เอา  Nitto มาร์คลายมั่วๆ ให้ดูดีมีไสตล์ ตามความชอบ ใครทำแบบนี้ให้ใช้ไม้บรรทัดคอยรีดด้วยนะครับ เพราะถ้ารีดเทปไม่สนิท อามีรอยสีซึมขอบข้างได้ มันไม่สวยครับ

4. ว่าแล้วก็ลงมือลงสีที่เหลือเลยครับ มีข้อแนะนำว่า ใครชอบแต่งบ้านแบบ Multi color ควรเลือกคู่สีดีๆนะครับ ไม่งั้นอาจดับได้.... วิธีการเลือกคู่สีคือเลือกในสไตล์ใกล้เคียงกันครับ ..... ชิ้นแรกผมเลือกเป็น Candy Pastel สีจะดูยิ้มนิดนึง 555 แต่เวลาใช้บนผนัง คงต้องเบากว่านี้ ไม่งั้นตาลายแน่ๆ

5. เลือกสีทาไปทีละ บล๊อกนะครับ ในระหว่างนี้ระวังการเลือกคู่สี Color Combination ให้ดีครับ ไม่งั้นงานศิลป์ของเรา แป๊กแน่ๆ

6. พอทาสีครบทุกช่องแล้ว รอสีแผ้งหมาดๆ แล้วค่อยๆดึงเทป Nitto ออกอย่างเบามือนะครับ
    (เทป นิตโต้ หาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องเขียน ม้วนละ 20 บาทครับ เด็กเรียนศิลปะชอบใช้กัน)

7 .เสร็จแล้ววววววววววววววววววววววววววว   ภูมิจายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    ในขั้นตอนนี้ถ้าสังเกตุดูดีๆจะพบว่าการใช้สีเข้มมากๆ สีจะขึ้นยากนิดนึงครับ ต้องทาสีซ้ำประมาณ 2-3 เที่ยว (ดังนั้นควรลงสีซ้ำ ให้ขึ้นฟิล์มสีก่อนการลอก Nitto ออกนะครับ รู้สึกโชคดีที่ลองทำในกระดาษก่อน ทาสีผนังจริง....ไม่งั้นงานเข้าแน่ๆ)

แผ่นนี้ใช้เวลาประมาณ 1 ชม. ครับ ง่ายและเร็วมากๆๆๆๆๆ  แต่เนื่องจากเหลือเวลาอีก 1 ชม.ก่อนนอน จึงเอามาทาเล่นอีกแผ่น 5555 อย่าหาว่าโรคจิตเลยนะ คนมันร้อนวิชา

อันนี้ของมอบเป็นวิทยาทานสำหรับคนที่จะใช้ Nitto มาร์คลายนะครับ คือ
1. ระวังตรงจุดเชื่อมของ nitto นะครับ ถ้าฝีมือการฉีกไม่ดีจริง แนะนำให้ใช้กรรไกรครับ จะได้ตรง 90 องศา
2. ควรทำสัญลักษณ์ พับๆปลาย nitto ก่อนลงสีนะครับ เพราะไม่งั้น ตอนจะดึงออกจะหาต้นสายไม่เจอ แล้วต้องเอามือแงะ... ลำบากมากครับ

ส่วน Tips ในการทาสี DIY แนะนำดังนี้ครับ
1. เดี่ยวนี้เขามีเครื่องผสมสีที่ผสมได้เยอะมากๆ เป็น 10000 สี เลยครับ อยากได้สีไรไปจิ้มเลือกที่ร้านได้ (ของเราได้ฟรีมา เลยไม่มีสิทธิ์เลือก 55)
2. ถ้าจะแต่งผนังเล็กๆ ใช้สีขนาดเล็กนะครับ 1/4 แกลลอนก็พอ เพราะว่าขนาดเพื่อเราทาไปตั้งเยอะ ยังเหลือเลย (กระป๋องเล็กทาได้ประมาณ 8 ตรม./เที่ยวครับ """" ดังนั้นถ้าทาสองรอบก็คือ 4 ตรม.)
3. การใช้สีคุณภาพดี ทนกว่าครับ ถ้าไม่อยากทาสีบ้านบ่อยๆ ก็ใช้สีคุณภาพสูงไปเลยทีเดียว อยู่ได้นานๆ สีไม่ซีดครับ
4. ใครกลัวว่าทาสีแล้วจะเหม็นไม่ต้องกลัวนะครับ เดี่ยวนี้สีเขาพัฒนา ไม่เหม็นครับ ดมได้

ปล. จริงๆแล้วสียังเหลืออยู่นิดหน่อยครับ
       เดี๋ยวจะลองเอาสีขนาดเล็กๆมาอวดใหม่นะครับ เดี๋ยวจะลองเอาไปทำอย่างอื่น เพราะจะทิ้งก็เสียดาย.... ใครมีไอเดียอะไรก็บอกนะครับ จะเอาไปทำบ้าง ....
ยินดีรับทุกคำแนะนำครับ เพราะผมคงใช้สีเพ้นผนังนิดเดียว ยังไงก็เหลืออยู่แล้ว ....

ปล.2 ถ้าผมลองเพ้นผนังเสร็จแล้วจะเอามาอวดอีกทีนะ ขอไปเตรียมตัวก่อน
ชื่อสินค้า:   TOA , Nitto
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่