เป็นเจ้าหนี้นอกระบบมันไม่ดียังไงครับ

กระทู้คำถาม
ขอออกตัวก่อนนะทั้งผมและทางบ้านไม่มีใครเคยปล่อยเงินกู้ แล้วก็ไม่เคยเป็นหนี้ทั้งนอกระบบและในระบบ
(แต่ไม่ได้รวยนะเพราะที่บ้านทำสวนแค่พอมีพอกิน)
มันเป็นความคิดส่วนตัวของผมที่สงสัยมานานแล้วว่าทำไมลูกหนี้ต้องออกมาโวยวายออกมาร้องเรียนเรื่องเจ้าหนี้
มาทวงเงินทั้งๆ ที่ตัวเองก็ไปผิดสัญญาเค้า ผมว่าลูกหนี้น่าจะรู้ตัวดีนะว่าถ้าไม่จ่ายดอกจะเป็นยังไง เช่นอาจจะ
โดนทำร้ายร่างกาย ทำลายทรัพย์สิน หรือเจ้าหนี้รายใหญ่ๆ อาจถึงขึ้นฆ่าทิ้ง ถ้าเกิดเราคิดว่าเรารับเรื่องพวกนี้ไม่ได้
ก็ไม่น่าจะไปยืมคนพวกนี้นะครับ แต่ก็ไม่เข้าใจว่ามันอันตรายขนาดนี้แล้วยังจะไปยืมกันอีกทำไม ส่วนเจ้าหนี้
มันก็คงไม่ได้เห็นว่าเป็นเรื่องสนุกหรอกเพราะตัวเองก็ต้องเสี่ยงติดคุกเหมือนกัน

สุดท้ายอยากถามเพื่อนๆท่านอื่นครับว่าพวกเจ้าหนี้เนี่ยมันหลอกลวงอะไรลูกหนี้รึป่าวครับเพราะเห็นคนยืมกันเยอะเหลือเกิน
ทั้งๆที่ดอกก็แพง และก็ต้องเอาชีวิตและทรัพย์สินไปเสี่ยงด้วย

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ไม่หลอกลวงหรอกครับ เช่นเคสผม

ลูกหนี้มันเลวเองส่วนใหญ่
ผมปล่อยคนแถวบ้านตามกฏหมายเป็ะ 1.5 ต่อเดือน

ตอนมายืม หนังสือถูกต้อง สัญญาถูกต้อง อากรถูกต้อง อธิบายหมด
ตอนจะเอายอมทุกอย่าง แทบจะเลียเท้า
ถ่าย vdo ไว้หมด ทุกถ้อยคำ
อ้างมันทุกอย่างความจำเป็น
คืนตรง สาบานต่อทุกอย่าง เอาลูกเอาโคตรเหง้ามาสาบาน ให้ตกนรก ยอมทุกอย่าง

พอเวลาจะคืน นรกครับพวกนี้
อย่าให้พูดครับ น่าเบื่อครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่