Sumsung Note 8 มีปัญหาเปิดเครื่องไม่ติด

กระทู้สนทนา
อยากถามผู้ที่มีประสบการณ์การใช้งาน Note 8 ค่ะ

ซื้อเครื่องมาประมาณ 1.4 ปี พอหมดประกันเครื่องก็มีปัญหาทันที  

ปัญหาคือ เครื่องเปิดไม่ติด ชาร์ทแบตไม่เข้า  ก่อนเกิดปัญหาก็ใช้งานตามปกติ เล่นเน็ตเล่นเกมมือถือ แบตเตอรี่ปกติ
ช่วงที่เกิดปัญหาเปิดไม่ติดเป็นตอนที่แบตเตอรี่หมด ทำการเสียบชาร์ทก็ขึ้นสีเขียวปกติ แล้วเปิดเครื่องทันที
ก็เปิดไม่ขึ้น แต่ขึ้นเป็นข้อความภาษาอังกฤษตัวสีแดงเล็กมุมซ้าย 4แถว (หน้าจอเป็นสีดำ)
แถวสุดท้ายเห็นแว๊บ ๆ ว่า dowmload อะไรสักอย่าง complete จากนั้นก็เปิดไม่ขึ้นเลย...เศร้า

เอาเครื่องเข้าศูนย์ เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่า เมนบอร์ดเสีย ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด ค่าใช้จ่ายประมาณ 4,600-4,700 บาท
โอ๊ว..แม่จ้าว ทำไมมันแพงอย่างนี้ (ทำใจแป๊บ)

อยากถามผู้รู้ค่ะ  ว่าเกิดปัญหาอย่างนี้นอกจากการเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้ว มีวิธีอื่นอีกไหม
แล้วเมนบอร์ดเสียได้อย่างไร ทั้ง ๆ ที่ก็ไม่ได้ใช้งานหนักอะไร  รบกวนด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่