ปั่นไปงานสัปดาห์หนังสือ แต่....

เช้าเมื่อวาน กระเด้งตัวจากที่นอน  
ค้นพบว่า วันนี้วันเสาร์ มีงานสัปดาห์หนังสือแห่งชาตินี่หน่า

นึกได้ดังนั้น ก็ค้นหาวิธีเดินทาง

- รถยนต์ โอ้ววว งานนี้หาที่จอดรถยากแน่แท้
- มอเตอร์ไซค์ แดดร้อนเกิ๊น!!!
- รถไฟฟ้า เข้าที

-รถไฟฟ้า+จักรยาน เป๊ะเว่อร์

จัดไป ค้นหาข้อมูล ศูนย์ประชุมแห่งชาติ มีที่จอดรถจักรยานมั๊ย
คำตอบขึ้นมาโดยพลันดังกระทู้ ด้านล่างนี้

http://pantip.com/topic/31114379

อ่านแล้ว แหม่ เข้ากับบรรยากาศปลายฝนต้นหนาว
ขี่จักรยานจากสถานีรถไฟฟ้าอโศก ไป ก็ไม่ไกล
เหมาะกับมือใหม่หัดปั่นเยี่ยงเราจริงๆ

ขึ้นสถานีต้นทาง วุฒากาศ

ถึงแยกอโศก แยกที่ไฟแดง ไม่เคยได้ดั่งใจเราเลย

ถึงงานผ่านทางเข้า ซ้ายมือ จะเจอสัญลักษณ์นี้ เหมือนกับที่เค้ารีวิวไว้เลย
เลี้ยวซ้ายเลยครับ จะรออะไรกันอีก

อ้าวทำไม พี่ยาม ไม่อยู่ในป้อมแฮะ ไม่เป็นไร ในใจคิดว่า พี่เค้าต้องมีธุระส่วนตัวกันบ้างเน๊อะ

สถานที่จอดโอ่งอ่า
เหมาะกับจักรยานทุกเพศทุกวัย
มีทั้งราวเหล็ก

หรือจะจอดแบบสลับกับที่นั่งเก๋ไปเลย

เย่ๆ ได้ที่จอดแล้ว ใกล้ป้อมยามซะด้วย

กำลังจะเดินออกจากที่จอดเข้างาน สวนทางกับพี่ชาย-หญิง
เดินเข้าไปทางที่จอด หยุดดูเค้าหน่อย เห็นว่ามาจอดรถจักรยานเหมือนกัน

รอดูซักพักด้วยความอยากรู้อยากเห็นปนกังวลห่วงจักรยาน
เห็นพี่เค้าเดินเข้าเดินออก 2-3 รอบ

รอบสุดท้าย พี่ผู้หญิง เดินออกมา พร้อมกับหน้าตาเศร้าๆ ว่า

จักรยานหาย !!!!

อ้าวววว  ผมจักรยานเพิ่งแตะรันเวย์ที่จอดได้ไม่ถึง 10 นาที เลยนะครับ

สืบสาวราวเรื่อง ได้ความว่า
พี่ผู้ชายเอาจักรยานมาจอดไว้ ตั้งแต่ 11.00 น.

กลับมาเอารถ อีกที ก็ ไม่อยู่แล้ว
ล๊อคโซ่ไว้ 2 ชั้น
ราคารถอยู่ที่ 30000 บาท

พี่ผู้ชายเสื้อน้ำเงินเจ้าของจักรยานที่หาย กำลังชี้สถานที่เกิดเหตุ

พี่ยามและเจ้าหน้าที่ต่างๆ ก็ เริ่มเข้ามาช่วยพี่เค้าดำเนินการต่อ

ได้ถาม พี่ยาม ว่า ไม่มีเจ้าหน้าที่ประจำที่ป้อมตลอดเวลาเหรอครับ
พี่ยามชี้แจงแถลงไขว่า ที่จอดจักรยานตรงนี้ ทางศูนย์ ไม่ได้มอบหมายให้เจ้าหน้าที่มาดูแลประจำ

ได้ความดังนั้น ไม่รอรี ปลดล๊อครถ
ปั่นกลับบ้านดีกว่า
บอกตรงๆ ว่า ไม่กล้า ครับ

บ๊าย บาย งานหนังสือ พรุ่งนี้ เจอกันอีกครั้งนะ

กลับบ้านปั่นเหงาๆ
ดูจากเวลาแล้ว เอาขึ้นรถไฟฟ้าตอนนี้ มีเสียว
ปั่นจากพระราม 4 ไปขึ้นสถานีวงเวียนใหญ่จะดีกว่า คนน่าจะน้อยลงหน่อย

แวะพักกลางสะพานสมเด็จพระเจ้าตากสิน เพิ่งรู้ว่าการปั่นชึ้นสะพานไม่ใช่เรื่องง่ายๆ เลย

ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพพร้อมตะคริวก้อนโต อีก สองก้อน

วันรุ่งขึ้น วันอาทิตย์ รถไฟฟ้าเท่านั้นที่เราต้องการ
ได้หนังสือกลับบ้านแสดงดังภาพด้านล่างนี้

บทสรุป
ที่จอดจักรยาน ณ ศูนย์ประชุมแห่งชาติสิริกิติ์ มีเจ้าหน้าประจำป้อม บ้าง ไม่มีบ้าง
ต้องช่วยๆ กันดูแลครับ เข้าใจว่า ทางศูนย์ฯ มีเจตนาที่ดี ในการจัดที่จอดให้พวกเรานักปั่น
คิดว่าลงทุนไปน่าจะหลายอัฐ อยู่ มีไฟส่องสว่างสวยงาม ขาดเพียงกำลังเจ้าหน้าที่ครับ
ขอให้ทางศูนย์เพิ่มเติมตรงจุดนี้ ก็น่าจะทำให้ที่จอดจักรยานนี้ เป็นมิตรกับทุกๆ คนได้ไม่ยากครับ

สุดท้าย ขอให้พี่ผู้ชายเสื้อน้ำเงิน เจอจักรยานด้วยครับ

อีกสุดท้าย ขอให้มิจฉาชีพทั้งหลายกลับตัวกลับใจซะเถอะครับ ขอกันดีๆ แบบนี้ล่ะ ถ้าเค้าเข้ามาอ่านนะครับ ^^

อะ แถมๆ ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่เข้ามาอ่าน เรื่องนี้คงเป็นประโยชน์ไม่ทางใด ก็ทางนั้น ครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่