[CR] Fukui (unseen Japan) สถานที่ที่ทำให้ฉันตกหลุมรัก

เป็นการรีวิวครั้งแรก อาจมึนๆงงๆเล่าไม่ละเอียดบ้าง มีอะไรผิดพลาดขออภัยไว้ก่อนนะคะ

เมื่อ สัปดาห์ที่ผ่านมา ได้มีโอกาสไปญี่ปุ่นกับเพื่อนค่ะ เป็นครั้งแรกเลยที่ได้ไปญี่ปุ่น ไปแบบกึ่งแบคแพค คือไปในฐานะนักศึกษาแลกเปลี่ยนที่เมืองฟุกุอิ และเที่ยวต่อที่เกียวโต กับโอซาก้าค่ะ (ถ้ามีเวลาจะมาเล่าเรื่องเมืองอื่นๆต่อนะคะ)

ไปอยู่เมืองฟุกุอิ 3 วัน 3 คืน
ในความคิดแรกก่อนไป ไปอยู่ฟูกูอิตั้ง 3 วัน จะมีอะไรให้มั้ยน้า ต้องน่าเบื่อแน่ๆเลย ลองเสิร์ชเน็ตดู ไม่ค่อยเห็นสถานที่น่าสนใจเท่าไหร่
แต่ในความจริงตรงข้ามเลยค่ะ มันสุดยอดมากๆๆๆๆๆๆๆ เป็นเมืองที่เงียบสงบดีค่ะ มีทุ่งนาปลูกข้าวเยอะ มองไปทางไหนเจอแต่ทุ่งนา อารมณ์บ้านนอกนิดๆ ได้อินไปกับธรรมชาตดิค่ะ ไปเที่ยวไหนคนไม่แออัด ถ่ายรูปสบายๆ(ต่างกับเกียวโตลิบลับ) สถานที่ท่องเที่ยวก็น่าสนใจ
และการได้รับดูแลจากคนที่เมืองนี้ดีมากเลยค่ะ ทุกคนที่นี่น่ารักมากเลยค่ะ

วันแรกที่ไปถึง นั่งเครื่องไปลงโอซาก้าก่อน แล้วต่อรถไฟไปฟุกุอิ พอถึงสถานีฝนตกเลยค่า แต่โชคดี ที่มีหนุ่มๆมารอรับค่ะ (เป็นเพื่อนที่เราจากมหาลัยที่เราไปแลกเปลี่ยนค่ะ)
เราได้ไปพักที่รับรองของมหาวิทยาลัยค่ะ คือที่พักดีมากกกกก สะอาดมากกกก สไตล์ญี่ปุ่นสุดๆเลยค่ะฟินเลย

พอเก็บของเข้าที่พักเสร็จ เขาก็พาเราไปเที่ยวเลยค่ะ
ที่แรกเลยไปที่ วัด Echizen Daibutsu

ระหว่างทางเดินไปวัดก็มีร้านขายของต่างๆหลายร้านเลยค่ะ คนก็ไม่เยอะมากเท่าไหร่

แต่พอเดินต่อไป เจอเป็นซุ้มขายอาหารเลยค่ะ มีหลายร้านมาก เป็นแนวๆร้านขายอาหารตามงานวัดบ้านเราค่ะ
คนก็เยอะพอควรเลย มีของกินน่ากินหลายอย่าง แต่เป็นภาษาญี่ปุ่นหมดเลย ไม่รู้จะเลือกกินไรดี

เลยให้เพื่อนญี่ปุ่นที่พาไปสั่งให้ค่ะ
ไม่รู้ว่าชื่ออะไร เป็นข้าวแล้วใส่น้ำซุปแล้วมีปลาพร้อมเครื่องอื่นๆค่ะ

ส่วนอันนี้อันนี้ข้างในเป็นมันทอดค่ะ ร้อนเลย อร่อยดี

ส่วนอันนี้เป็นข้าวหน้าปลาไหลค่ะ มาเป็นก้อนใหญ่เลย แล้วเค้าจะมีมีดมาให้ตัดแบ่งเป็นคำๆค่ะ

หลังจากแวะหาของกินกันก่อน ก็เดินต่อไปที่วัดค่ะ

ในวัดไม่ค่อยมีคน(คนไปอยู่โซนของกินหมด 55)

ทางเข้าวัดก็มีรูปปั้นยักษ์ตัวใหญ่ค่ะ ใหญ่มากกกก (ดูน่ากลัวกว่าของไทยเราอีก)

ส่วนนี้ก็ก่อนเข้าวัดค่ะ เป็นรูปปั้นปางต่างๆ(มั้งค่ะ)

รูปในวัดไม่ได้ถ่ายมาเพราะเค้ามีกิจกรรมแข่งขันประดิษฐ์หุ่นยนต์แปรงฟันให้รูปปั้น
ตอนจะกลับ ตกฝน ดีที่เค้ามีทางเดินหลบฝนให้

แต่พอออกมานิถนนโล่งเลยค่ะ คนที่ซื้อของกินกันตอนแรกหายไปหลบฝนกันหมด

ที่ต่อไปที่ไปก็คือ พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์แห่งจังหวัด ฟุกุอิ เค้าบอกว่าที่นี่ใหญ่ติดอันดับ 1/3 ของโลก
เพราะที่จังหวัดฟุกุอิ เป็นที่ที่ขุดเจอซากฟอสซิสเยอะมากค่ะ
ทางเข้าก็เจอไดโนเสาร์เลย

อันนี้จำลองได้เหมือนจริงมากค่ะ มีการเคลื่อนไหวและมีเสียงด้วย

ภาพมุมกว้างของที่นี่ค่ะ จริงๆกว้างมาก มีหลายชั้นด้วยค่ะ

จริงๆมีอะไรหลายอย่างที่น่าสนใจนอกจากไดโนเสาร์ด้วยค่ะ มีทั้งฟอสซิสสัตว์อื่นๆ และหินแบบแปลก
ๆมากมาย (แต่ไม่ได้นำรูปมาลง เดี๋ยวจะไม่เหลือที่พอลงรูปที่อื่นๆ)

มาเพิ่มเติมรูปในพิพิธภัณฑ์ค่ะ

ส่วนอันนี้เป็นซากฟอสซิสของจริงค่ะ ใหญ่มากๆเลย

อันนี้เป็นของจำลองค่ะ มีหลายตัวมากเลย

แล้วก็พวกหินแปลกค่ะ มีหลายแบบมากเลยค่ะ

การเที่ยววันแรก หมดลงที่พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ค่ะ
พวกเขาพาเรากลับที่พัก และพาไปงานเลี้ยงตอนรับตอนกลางคืน(อันนี้มั่วแต่สนุกจนลืมถ่ายรูป 555)

วันต่อมาหลังจากเสร็จกิจกรรมในนามนักศึกษาแลกเปลี่ยน พวกเข้าก็พาเราเที่ยวต่อค่ะ
ที่ที่ไปคือ Tojinbo Clift

ที่นี่เงียบมากกกกกกกกกกกกกกกกก คนน้อยมาก(เพราะจะเข้าหน้าหนาวเลยไม่ค่อยมีคนมาเที่ยว)
อากาศเย็นนิดหน่อย แต่หนาวเพราะลมแรงค่ะ ลมแรงจนรู้สึกจะปลิวได้(ต่อให้หนักแค่ไหนก็ตาม 555)

ระหว่างทางเดินไปหน้าผา เจอฝาท่อค่ะ!!! ถ่ายรูปตามธรรมเนียมการมาญี่ปุ่น 555

มาถึงแล้วค่าาาาา ลมแรงมากกกก

ตอนแรกไปเมฆบังแดดหมด พอจะกลับแดดออกมาหน่อยค่ะ เพื่อนๆถ่ายรูปกันใหญ่
(ดูผมแต่ละคนแบบไม่ไหวจริงๆ คือลมมันแรงมากๆค่ะ รูปเซลฟี่นิเป็นไรที่ทำร้ายตัวเองสุดๆ 555)

กลับจาก Tojinbo ก็ไปหาของหวานกินกันค่ะ จำชื่อร้านไม่ได้อีกตามเคย ร้องไห้
มีเค้กน่ากินหลายอย่างมาก แต่ไม่กล้าสั่งมาเยอะ เพราะเพื่อนญี่ปุ่นที่พามาเค้าเลี้ยงค่ะ

เลยสั่งมาแค่ 4 อย่าง

กลับจากกินของหวานพวกเค้าก็พาไปของคาวต่อ กินกันตัวแตกเลยค่ะ

วันนี้หมดแค่นี้ก่อนนะค่ะ เดี๋ยวคราวหน้ามารีวิวต่อ ที่วัด Eiheiji ค่า
ขอบคุณที่ติดตามอ่านนะคะ อมยิ้ม17

มาต่อแล้วค่าาาาา ยิ้ม
*แก้ไข เพิ่มรูป ในพิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ค่ะ
ปล.ย้ายรูปมหาลัยไปรวมไว้ใน คอมเม้นต์นะคะ
จะได้ต่อเนื่องเป็นเรื่องราว ^^
ชื่อสินค้า:   Fukui
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่