เกิดมาเพิ่งจะมี tablet เป็นตัวแรกครับ ซื้อ Samsung มา ขอถามการใช้งานหน่อยครับ

ซื้อ Samsung Galaxy Tab 8.4 มือสองมาครับ ขอถามการใช้งานเลยนะครับ ส่วนตัว ผมเองก็ไม่มีประสบการณ์ใช้ tablet มาก่อน นึกสภาพการใช้งานจริงไม่ละเอียดพอ  พอเอามาใช้ดู หงุดหงิดชะมัด

ปกติ tablet มันหมุนเป็นแนวนอนได้ แล้วที่นี่ คนที่มีหน้าที่ออกแบบผลิตภัณฑ์ของ Samsung เค้าไม่คิดเหรอครับว่า เวลาถือแนวนอน มือมันจะไปถูกไอ้ปุ่ม 3 ปุ่ม ทั้งปุ่มจริง ปุ่มสัมผัสนั้นแหละ วุ่นวายไปหมด บริเวณด้านล่างของเครื่อง

1. ดังนั้น ผมต้องการ lock ปุ่มกดทั้ง 3 มันซะเลยต้องทำไงครับ ? ถ้า lock แล้ว มันจะมีปุ่มที่หน้าจอ มาให้ใช้แทนมั๊ยครับ ? ผมเห็นคนใช้ iPad มันจะมีปุ่มกลม ๆ ที่หน้าจอ ให้ใช้แทนได้
ตอนนี้เข้าใจแล้วว่า ทำไมหลาย ๆ คนเค้าซื้อ iPad กัน คนออกแบบ คิดผลิตภัณฑ์ออกมาดีกว่าเห็น ๆ วัสดุก็ดีกว่า
แต่ถ้าให้ซื้อใหม่ ผมก็ยังลังเลนะ เพราะผมต้องการช่องใส่ SD card อย่างรุนแรง ไม่งั้นคงต้องหาซื้อ iPad 128 GB มือ 3

2. วิธี shut down มีกี่วิธีครับ ? ผมอยากได้วิธีที่มันไม่ต้องกดปุ่ม power คือ สั่งปิดเครื่องจากหน้าจอสัมผัสได้เลย มีมั๊ยครับ ?

3. ปกติขอบของเครื่อง สีมันลอกง่ายหรือเปล่าครับ ? พอดีเคสที่ได้มา มันไม่ได้ป้องกันรอบเครื่องครับ มันแค่ล็อก 4 มุม

4. เวลาอ่าน pdf ทำยังไงไม่ให้จอมันดับเองครับ ส่วนฟังก์ชั่น smart stay อะไรนั้น ลองใช้แล้ว ไม่ได้เรื่องเลยครับ ต้องเอาตาให้กล้องเห็นตลอดถึงจะได้ อ่านเอียงนิดเอียงหน่อย นอนอ่าน อ่านในที่มืด อ่านแล้วกล้องย้อนแสง  ฯ ทำงานไม่ได้เรื่องซะแล้ว หรือต้องใช้วิธีบ้าน ๆ คือ ตั้งเวลาปิดให้มันนาน ๆ แบบนี้เหรอครับ?

โทษทีครับ อารมณ์คนซื้อของ กะว่าจะเอามาอ่านให้เพลินไปเลย แต่กลายเป็นเจอแต่เรื่องหงุดหงิด

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่