รถหายมีประกันแต่โดนจ่ายทั้งดอกและต้น โดนเอาเปรียบหรือปล่าว

ถอยรถhonda msx 13 ก.พ. ราคารถ75,000บาท ผ่อน36งวดครับ งวดละ3010 บาท
((รวมยอดกู้ 101,270)) ดาวน์ไป10,000 และงวดแรก 3010 บาท
ส่งไป3งวดรถหาย แล้วไปแจ้งความ และแจ้งทางบริษัทเค้าบอกให้ไปชำระอีกงวดแค่2,450
((หาย11พฤษภาคม))((ที่ให้ชำระแค่นั้นเพราะไม่บวกค่าดอกเบี้ยหรือป่าวครับ))
ผ่านมาก้อทำตามที่ทางประกันบอก ถ่ายรูป ดูเอกสารแจ้ง เหมือนคนอื่นๆ
จนมาถึง เดือนตุลามีเอกสารมาให้ ระบุว่า ทางไฟแนนได้รับค่าสินไหมจากปะกัน 59,800บาท เหลือส่วนต่างอีกประมาณ37,000บาท
ให้เราไปชำระ แล้วไฟแนนโทรมาบอกว่าให้จ่ายแค่15,000ก่อนสิ้นเดือนแล้วจะปิดยอดให้
-ผมต้องจ่ายเงิน นี้ไหมครับ
-รถหายต้องจ่ายดอกเบี้ยด้วยหรอครับทำไมไม่จ่ายแค่ค่าตัวรถ ขอบคุณอย่างมากครับ ...
ตอน นี้คิดหนักอยู่ปีนี้มีแต่เรื่องวุ่นวาย ปีหน้าก้อไม่วายจะซื้อใหม่อีก อิอิ
แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ไม่ต้องจ่ายต่อสักบาทเลยครับ   เหมือนผมเคยดูในทีวีหรือที่ไหนสักแห่ง อาจเป็นอ.ประมาณ ทนายชื่อดังเคยคุยให้ฟังว่า มีคดีที่ศาลฎีกาได้พิพากษาเอาไว้แล้ว ว่าประชาชนไม่ต้องผ่อนกุญแจต่อในกรณีรถหาย  เพราะสัญญาพวกนี้เป็นเช่าซื้อ เจ้าของคือไฟแนนซ์ และไฟแนนซ์เป็นฝ่ายทำประกันให้รถของตนเอง โดยบังคับให้เราออกค่าเบี้ยให้  ประกันจ่ายเท่าไหร่เรื่องของเขา เราไม่เกี่ยว และเมื่อไม่มีรถให้เราตอนโอน เราก็ไม่ต้องเช่าซื้อต่อ ลองปรึกษาทนายว่าข้อมูลผมถูกต้องมั้ย ถ้าเคยมีฎีกาจริง ต่อให้ไฟแนนซ์ฟ้องเราก็ชนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่